Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: .ใครเล่นกีต้าร์คลาสสิคบ้างครับ  (อ่าน 5197 ครั้ง)

redtopup

• member
.ใครเล่นกีต้าร์คลาสสิคบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 00:48:21 »
เผื่อเอาโน๊ตเพลงและบทฝึกต่างๆมาแบ่งปันกันครับ
กีต้าร์คลาสิคเพลง Recuerdos de la Alhambra
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Mook :)

• member
Re: .ใครเล่นกีต้าร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 00:55:30 »
ขอบคุณค่ะ :) รอแบบฝึกละกันโนะ ^^

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: .ใครเล่นกีต้าร์คลาสสิคบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 01:29:36 »
ผมก็มีกีตาร์คลาสสิคครับ แต่ไม่เคยเล่นเพลงคลาสสิคเลย.....อิอิ  เล่นไม่เป็น

เล่นแบบ เรียบเรียงเพลงคนอื่นไปเรื่อยๆ ครับ

ไฟปราถนา classic guitar yamaha c-40

The greatest love of all (Finger style)

ประมาณนี้อะครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 01:31:42 »
เผื่อเอาโน๊ตเพลงและบทฝึกต่างๆมาแบ่งปันกันครับ
กีต้าร์คลาสิคเพลง Recuerdos de la Alhambra

กีตาร์ตัวนี้ ช่างไทยทำได้ดีมากๆ และคุณก็เล่นได้ดีมากด้วยเช่นกันครับ

reverie

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 00:53:58 »
เล่นกีตาร์คลาสสิกเหมือนกันครับ ผมก็ใช้กีตาร์ช่างไทยอยู่เหมือนกัน

ปล. เพลงเพราะมากครับผม :)

OOFART

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 07:09:04 »
ผมพึ่งเริ่มหัดเล่นครับ  ยังไงน้าๆช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ  ขอบคุณครับ

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 21:47:48 »
ผมก็เล่นน่ะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคน^^
คิดดี ทำดี พูดดี

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 21:55:26 »
เล่นได้เพราะมากครับ เพลงนี้ผมฝึกมาชาติกว่า ๆ แล้วยังไม่ได้เนียนขนาดนี้เลย กีตาร์ก็เสียงดีมาก ๆ ครับ

ที่ชอบอีกเพลงคือ cavatina ไว้เล่นมาให้ฟังบ้างนะครับ ผมเคยเล่นไว้แต่อัดเป็นเสียงอย่างเดียวไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไร ^^

อูฐอวกาศ

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 01:36:56 »
เพิ่งเริ่มหัดเล่นกีต่ชาร์คลาสสิกค่ะ ฝากตัวด้วยคน  ;D

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 03:47:14 »
termero ได้แจ่มมากครับ ><
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 17:43:41 »
เพลง Recuerdos de la Alhambra   ผมเคยหัดตั้งแต่ตอนซื้อกีตาร์คลาสสิกมาใหม่ ๆ เป็นเพลงแรก ๆ เลยที่หัดครับ แต่จนเดี๋ยวนี้ก็เล่นไม่จบ 555 มีคลิปสมัยนั้นด้วย น่าจะร่วม ๆ 10 ปีแล้ว ตั้งแต่กล้องดิจิตอลเริ่มอัดคลิปได้ เอามาโชว์ห่วยให้ดู ^^

Recuerdos de la Alhambra 1st part by Sontaya

เสียงซ่าหน่อยนะครับ ตอนนั้นได้ขนาดนี้ก็หรูแระ ^^

ส่วนอีกเพลงที่หัดจนเล่นได้จบ แต่ไม่เคยอัดคลิปภาพ อัดไว้แต่คลิปเสียง ก็คืิเพลง Cavatina ลองคลิ๊กไปฟังดูครับ ^^ http://www.madoosi.com/index.php?p=show&mid=480028

gazz

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 22:16:07 »
เนียนจริงๆ ครับ ..... ชอบๆๆ

TKCN

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 22:23:17 »
กีตาร์ช่างกบเสียงดีนะครับ
ผมเคยลองแล้ว เสียงDarkดีครับ

ตอนสั่งนี่รอกี่เดือนครับ?

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:05:49 »
น้า redtopup ครับ ช่วยทำคลิป  สอน และบรรยาย การใช้นิ้วมือขวา ดีดสายกีต้าร์ ในสไตล์การเล่นแบบนี้ แบบช้า ๆ ให้เป็นวิทยาทาน บ้างครับ
อยากเล่นเป็นบ้างครับ  และเผื่อน้า ๆ ท่านอื่น เห็นแล้วก็คงอยากฝึกเล่นตามบ้าง...  น้าเล่นไพเราะมาก ๆ ครับ

Finger Picking Style

redtopup

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:15:30 »
น้า  sontoya  ขนาดนี้ก็หรุแล้วครับ ผมเล่นใหม่ๆ ยัง นิ้วไม่ถูกสายเลยครับ
กีต้าร์ช่างกบ ตอนนี้ สั่ง ก็ น่าจะ 2-3 เดือนครับ
ตัวของผม ปี กว่าเพราะ เขาไม่มีเวลาทำ ได้ข่าวว่า ตอนนี้  มีคิวรอต่อ อีก เป็น 10 ตัว
สงสัยรอนานกว่านี้แน่ๆ   เพราะเดือนนึงเขาทำได้ อย่างเก่งก็  2 ตัวครึ่ง
ได้ข่าวว่า จะเลิกทำงานประจำแล้วมา เป็นช่างทำกีต้าร์อย่างเดียวแล้ว
ก่อนที่ผมจะตัดสินใจ ผมก็ ได้ ลองกีต้าร์ของคนไทย 3 คน ขอสงวนไม่ออกนามครับ
ชอบของช่างกบตรง เสียง ทุ้ม กับ แหลมครับ มันสมดุลย์กันดี  กีต้าร์ของช่างไทยทำ โดยมากแหลมมันไม่ค่อยออกครับ
แต่ ของช่างกบ แหลมมันออกมาใสจริงๆครับ ไม่ออกแนวญี่ปุ่นด้วย  ออกมา  เสียงแหลมผมว่า สู้  กีต้าร์ที่ราคาตัวล๊ะ พวก 3 แสนกว่าบาทได้สบายเลย
กีต้าร์ ช่างกบถ้าชอบเสียงทุ้มก็ โอเค เลยครับ เพราะ เสียงแหลมนั้นดีมากๆเลยครับ
ทัชชิ่งนั้น บอกได้คำเดียวว่า ดีโครตๆเลยครับ 
ตอนสั่งทำ ก็ใจตุ้มๆต่อมๆครับ  ไม่รู้  จะออกมาเป็นยังไง   เสียงดังมากเลยครับตัวผมเสียงดังพอๆกับ โรมานิลอสไม้ซีด้าเลยครับ    เพราะผมเอาไม้ให้เขา
ผมได้ไม้หลังมา  บราซิเลี่ยนโร๊สวู๊ด อายุ 35 ปี ไม่หน้า ผมให้เขาหาให้ อายุ 10 ปี เป็นเยอรมันสปู๊รแท้ๆ  ขึ้นเครื่องบินมาเลย  ช่างเยอรมันเพื่อนเขาหาให้  จริงๆเอาสเป็ค 20 ปีแต่หาไม้ไม่ได้
ไม้หลังผมได้  มาจาก คนที่ผมรู้จักแกมี 3 ชุดแบ่งให้ผมชุดนึง 
ผมว่าอณาคตกีต้าร์ช่างกบไประดับ โลกเเน่ๆครับ  ในราคาที่ย่อมเยาว์ เพราะ อาจารย์ ที่สอนคนไทยที่ไปเรียนที่อเมริกาก็ซื้อไปตัวนึง
อยู่ที่ว่าเขาจะทำทันรึเปล่า
กีต้าร์ ของช่างอีกคนนึง ก็ ช่างนรงค์ศักดิ้ ครับ เสียงดีไม่แพ้กันเลยครับ  หวานๆใสๆเหมือนกัน โดยเฉพาะ ตัวที่เขาทำให้เมียเขา ผมขอซื้อเขาๆไม่ยอมขาย
ช่างนรงค์รู้สึก จะเอากีต้าร์ไปออกงานด้วย แล้วได้ ที่ 1 กลับมาเมืองไทย ประเทศไหนไม่รู้ ว่า ออสเตเลียรึเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ 
ส่วนรางวัลที่ได้ๆในด้านไหนอันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ อีก  แต่งงานเนียนมากๆ ผมสังเกตุจากกีต้าร์  รุ่นแรกๆของเขางานลงแลคเกอร์นั้นเนียนกว่ากีต้าร์เสเปนมาก 
กีต้าร์ ช่างกบงานเนียนสู้ช่างนรงค์ไม่ได้ แต่ก็ผมว่า ก็เนียนมากแล้วครับ ถ้าไม่ถึงขนาดเอา แว่นขยายมาส่อง
กีต้าร์ คลาสสิค ของคนไทย ช่าง 2 คนนี้แหละครับ คือ สุดยอดของกีต้าร์คนไทยทำแล้ว  ในเรื่อง โทนัทบาล้าน และ เสียงแหลมหวาน จับใจ 

น้า  อูฐอวกาศ  ไม่ต้องฝากตัวเลยครับ  เอาชนะใจตัวเองให้ได้  เล่นบทฝึกของ  วิล่าโรบอส เอาซัก  3 เพลงก็พอ ถึงขั้น เข้าสู่เทพได้เลยครับ
ถ้า ฝึกจนครบหมด นี่  เทพต้องเรียกพี่เลยครับ

ผมชอบเพลง ที่น้า sontaya  มากเลยครับ โดยเฉพาะเพลง รักข้ามขอบฟ้า  น้าเรียบเรียงได้ดีจริงๆครับ ผมแอบอัด วิดิโอลงใน คอมผมแล้วครับ

ขอบคุณครับที่ มาแลกเปลี่ยนกันครับน้าๆ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:26:24 »
น้า kwang  ครับ
เดี่ยวผมจัดให้ครับ 
จริงๆถ้า จะเล่นเทคนิค เทมโมโล่จริงๆ ต้องไล่ตั้งแต่การวางมือขวาเลยครับ ถ้าวางมือขวาผิดมาก ต้องไล่มือขวาใหม่หมดเลยครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 14:46:24 »
น้า kwang  ครับ
เดี่ยวผมจัดให้ครับ 
จริงๆถ้า จะเล่นเทคนิค เทมโมโล่จริงๆ ต้องไล่ตั้งแต่การวางมือขวาเลยครับ ถ้าวางมือขวาผิดมาก ต้องไล่มือขวาใหม่หมดเลยครับ

ขอบคุณ น้า redtopup มาล่วงหน้า มาก ๆ เลยครับ 
ตอนนี้ ก็ได้แต่แอบเข้ามาดูบ่อย ๆ ว่า เมื่อไร น้าจะ up clip ขึ้นมาซะที น้า.....
ส่วนตัว เล่น  Finger Picking Style มานาน แต่ไม่มีใครแนะ ว่าการเล่นแบบ น้า redtopup นั้น เริ่มต้นเล่นยังไง
ดู Youtube บางทีก็ฟังไม่ทันบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง ไม่ชัดบ้าง ทำให้เบื่อ โมโหตัวเอง ที่ไม่เข้าใจ
พอเห็นน้า เล่น ก็เข้ามาชมทุกวัน พยายามดู ฝึกตาม แต่ก็ดูไม่ทันสักที ทั้ง ๆ ที่เห็นมุม แบบจะ จะ ชัด ชัด
คราวนี้จะพยายามตั้งใจฝึกตาม ชนิดต้องเล่นให้ได้ ไม่ได้ไม่เลิก แล้วละครับ

Finger Picking Style