Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หากเราเปลี่ยนสายจาก 12-53 เป็น 12-56 เบสจะสั้นลงมั๊ยครับ  (อ่าน 1337 ครั้ง)

BBadtz

• member
เสียงเบสคงใหญ่และดังขึ้นแน่นอน
แต่สายที่ตึงขึ้น sustain ก็น่าจะลดลง

ตีคอร์ดน่าจะมันส์แน่ๆ เบสหนาแต่กระชับ
แต่เล่นฟิงเกอร์แล้วเบสมันจะกุดๆหน่อยป่ะครับ

ใครเคยลองแล้ว แชร์ให้ฟังทีครับ

mai_911

• member
ไม่น่าสั้นเพราะแรงตึง
แต่น่าจะสั้นเพราะแรงกดไม่แน่นมากกว่าครับ มันไม่ชิน

Durian

• member
Set up ให้ดีนะครับ นิ้วอาจระบมได้  ;D

กฤษณ์

• member
สายเบอร์ใหญ่ขึ้น sustain จะสั้นขึ้นหรือเปล่านี่มีฝรั่งเขาทดลองวัดแล้วครับโดยเอาสาย 6 Elixir Nanoweb ทุกเบอร์ที่มีขายสำหรับกีตาร์โปร่งมาดีดเสียงเปล่าเปรียบเทียบกัน จับด้วยไมค์ผ่านเข้า oscilloscope เพื่อวัด amplitude และ signal decay

ก่อนอื่นเขาให้คำจำกัดความของ sustain ว่ามันคือเวลาที่ความดังของเสียงลดลงเหลือ 20% ของความดังเริ่มต้น ผลลัพท์ที่ใด้อยู่ในรูปด้านล่างครับ

การทดลองสรุปใด้ชัดเจนว่าสายเบอร์ใหญ่กว่า sustain สั้นกว่าแต่ถ้าฟังด้วยหูก็คงฟังไม่ออกเพราะสายเบอร์ใหญ่มันเริ่มด้วยเสียงที่ดังกว่าดังนั้นถึงมันจะเบาลงเร็วกว่ามันก็ยังดังกว่าสายเบอร์เล็กอยู่ดีครับ

BBadtz

• member
ขอบคุณ น้า mai_911 , น้า Durian และ น้ากฤษณ์ ครับ

ผมก็ลืมคิดไปว่า "สายเบอร์ใหญ่มันเริ่มต้นด้วยเสียงที่ดังกว่าสายเบอร์เล็ก"
ดังนั้นถึงสายเบอร์ใหญ่กว่า sustain จะสั้นกว่า แต่มันเริ่มด้วยเสียงที่ดังกว่า
เวลาที่เสียงมันค่อยๆเบาหายไปคงไม่ต่างกัน โดยเฉพาะการฟังด้วยหูปกติ

ขอบคุณครับ