Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับสายเคลือบและไม่เคลือบครับ  (อ่าน 4433 ครั้ง)

Crucify

• member
ถ้าเป็นแบบเคลือบและไม่เคลือบ ยี่ห้อเดียวกัน เบอร์เดียวกัน เสียงต่างกันไหม

แล้วสายเคลือบมีอายุการใช้งานโดยปกติ นานเท่าไหร่ครับ

แล้วสายไม่เคลือบนี่มีอายุการใช้งานโดยปกติ นานเท่าไหร่ครับ

( เล่นเสร็จเก็บใส่ Softcase ตลอด เช็ดสายด้วยผ้านุ่ม ๆ ทุกครั้งที่เล่นครับ )

จะได้นำมาเป็นเกณฑ์การติดสินใจในการเลือกซื้อครับ

( ซื้อสายเคลือบมา ใส่แล้ว สาย 6 ใส่สายแรกไม่มีประสบการณ์ออกมาไม่สวยเลยแต่เสียงก็โอเคครับ  :'( )

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
Re: อยากถามเกี่ยวกับสายเคลือบและไม่เคลือบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:52:43 »
ถ้าเป็นแบบเคลือบและไม่เคลือบ ยี่ห้อเดียวกัน เบอร์เดียวกัน เสียงต่างกันไหม
ตามหลักแล้ว เสียงเหมือนกันครับ แต่ เห็นน้าบางคนบอกว่า มันต่างกันนิดหน่อย คือ สายเคลือบ มันจะแหลมกว่านิดหน่อยครับ(ถ้าฟังออก)

แล้วสายเคลือบมีอายุการใช้งานโดยปกติ นานเท่าไหร่ครับ
แล้วสายไม่เคลือบนี่มีอายุการใช้งานโดยปกติ นานเท่าไหร่ครับ

ถ้าจะว่ากันถึง อายุการใช้งาน มันจะ พอๆกันครับ(จนกว่าสายจะขาด เพราะเฟรตกัด)
สายเคลือบ จะมีอายุการใช้งาน ประมาณ 2-3 เดือนครับ(ถ้าเล่นทุกวัน) สนิทมันยังไม่ทันขึ้นเลยครับ แต่เฟรตมันจะกัดสายขาดซะก่อน แต่ถ้าเล่นไม่เยอะ เล่นไม่บ่อย มันจะอยู่ราวๆ 3 เท่า ของสายธรรมดาครับ
สายธรรมดา ถ้ารักษาดีๆ เช็ดน้ำยาทุกวัน จะใช้ได้ 2-3 เดือนเหมือนกันครับ(อันนี้ผมเคยลองแล้ว) แต่ถ้าไม่ทำความสะอาด ก็เล่นได้ประมาณ 1-2 เดือน ครับ
ถ้าจะให้เปลียบเทียบ ระหว่างสายธรรมดา กับสายเคลือบ มันต่างกันตรง ความสดของสายครับ คือ สายธรรมดา เล่นไป 5 วัน มันก็ฝืด สนิมเริ่มขึ้นแล้วครับ แต่สายเคลือบ สนิมมันจะขึ้นช้ามาก
เราซื้อสายธรรมดามา เล่น 2 อาทิตย์ ก็อยากเปลี่ยนละครับ สนิมมันขึ้นเร็ว แต่สายเคลือบ เล่นจนสายขาด(ประมาณ 3 เดือน ถ้าเล่นทุกวัน วันละ 2 ชม.) บางทีสนิทมันยังไม่ขึ้นเลยครับ

สรุปก็คือ เราเสียงเงินซื้อสายเคลือบ เท่ากับรับซื้อความสดให้กับสายกีตาร์ครับ (แอบเชียร์สายเคลือบ)
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

kaizer123

• member
Re: อยากถามเกี่ยวกับสายเคลือบและไม่เคลือบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:11:15 »
สายเคลือบเป็นยังไงครับอ่านแล้วน่าใช้จังแพงกว่ากันมั้ยครับ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:11:53 »
โอ้ กระจ่างมากเลยครับ น้าโจรคาเต้อ ขอบพระคุณมากครับ   ;D ;D ;D

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:25:35 »
สายเคลือบเป็นยังไงครับอ่านแล้วน่าใช้จังแพงกว่ากันมั้ยครับ
แพงกว่าเกือบสองเท่าของสายธรรมดา
สายเคลือบก็คือสายที่เคลือบสารกันสนิมไว้(รึเปล่าว๊า) ซึ่งแต่ละยี่ห้อมีเทคนิคการเคลือบที่ไม่เหมือนกัน ระยะเวลาในการเสื่อมคุณภาพของสายเคลือบของแต่ละยี่ห้อ จึงไม่เหมือน เอาอย่างดีๆไปเลย ก็ Elixir

tang_guitar

• member
Re: อยากถามเกี่ยวกับสายเคลือบและไม่เคลือ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:49:46 »
ผมทดลองใช่มาแล้วครับ Elixir ทั้งแบบ nano และ ไม่ nano
สรุปคือ ทนสนิมมากมันจะไม่ขึ้นเลยถ้าไม่เล่นครับ

ทดลองโดยผมเอง ผมเป็นคนเหงื่อมือเยอะ เล่นกลางคืนทุกวัน ใช้ปิ๊กดีดหนักมาก

สายไม่เคลือบ เล่นไปสามวันเสียงก็ทึบแล้ว ถ้าเช็ดสายอาจจะสี่ ถึง ห้าวัน หลังจากนั้นก็เล่นแบบเสียงห่วยๆไป จนกว่าสายจะขาด
ถ้าเช็ดสายทุกวันสนิมก็จะขึ้นช้าหน่อย

สายเคลือบ เล่นไปเจ็ดวัน เสียงยังใส สนิมไม่มี แต่ตรงสายที่ปิ๊กสัมผัสมันจะเป็นขุยๆลอกออกมาและดำ ผมใช้สายเคลือบเช็ดผ้าแห้ง
ไม่ใช้น้ำยา พอวันที่สิบสาม สาย หนึ่งและสอง เสียงเริ่มไป คือ สายมันถลอกกับเฟรต
แล้วพอดีดมันจะบัส พอวันที่สิบห้า สายทึบหมด เรียบร้อยเน่า ก๊ากกกกกกกกกก

นี่แหละครับ nano ไม่ nano เหมือนกันอายุ ต่างที่เสียง
nano อุ่น ไม่ nano แหลม ทดลองโดยผม และความเห็นของผม ;D

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:51:34 »
มันมีลักษณะยังไงหรอครับ เห็นคุยกันแล้วน่าใช้ดีจัง

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 22:56:02 »

1. สายแบบเคลือบและไม่เคลือบ ยี่ห้อเดียวกัน เบอร์เดียวกัน เสียงต่างกันไหม

2. สายเคลือบมีอายุการใช้งานโดยปกติ นานเท่าไหร่

3. สายไม่เคลือบ มีอายุการใช้งานโดยปกติ นานเท่าไหร่

4. เล่นเสร็จ ใส่ Softcase ตลอด เช็ดสายด้วยผ้านุ่ม ๆ ทุกครั้งที่เล่นครับ

1. ต่างกันแน่นอนครับ  สาย DAD EXP เบอร์ 12 กลับ DAD Bronze หรือ Phosphor Bronze  เสียงก็ต่างกัน แล้วครับ เนื่องจาก วัสดุต่างกัน ต้องลองดูแล้วแต่ชอบ ครับ

2. ของผมไม่ค่อยได้ เล่น บางตัว ใส่ไว้ 6 เดือน ก็ยังเสียงดีอยู่เลยครับ

3.เพื่อนๆ หลายคน ตอบไปแล้ว บางทีก็ 2 อาทิตย์ เสียงก็ทึบ  ขึ้นกับเล่นบ่อยแค่ไหน และดูแลยังไง

4. เช็ดสายหลังเล่น ทุกครั้ง ผมใช้ น้ำยาทำความสะอาดสาย ของ Kyzer ครับ

แนะนำ Dad EXP กำลังดี ราคาไม่สูงเกินไปนักครับ
Line id: 081-8718003

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:16:10 »
ต้องลองด้วยตัวเองครับ เวลาไปอยู่กับกีตาร์แต่ละตัวก็จะให้โทนเสียงที่ไม่เหมือนกัน

tang_guitar

• member
Re: อยากถามเกี่ยวกับสายเคลือบและไม่เคลือ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 00:46:59 »
ผมทดลองใช่มาแล้วครับ Elixir ทั้งแบบ nano และ ไม่ nano
สรุปคือ ทนสนิมมากมันจะไม่ขึ้นเลยถ้าไม่เล่นครับ

ทดลองโดยผมเอง ผมเป็นคนเหงื่อมือเยอะ เล่นกลางคืนทุกวัน ใช้ปิ๊กดีดหนักมาก

สายไม่เคลือบ เล่นไปสามวันเสียงก็ทึบแล้ว ถ้าเช็ดสายอาจจะสี่ ถึง ห้าวัน หลังจากนั้นก็เล่นแบบเสียงห่วยๆไป จนกว่าสายจะขาด
ถ้าเช็ดสายทุกวันสนิมก็จะขึ้นช้าหน่อย

สายเคลือบ เล่นไปเจ็ดวัน เสียงยังใส สนิมไม่มี แต่ตรงสายที่ปิ๊กสัมผัสมันจะเป็นขุยๆลอกออกมาและดำ ผมใช้สายเคลือบเช็ดผ้าแห้ง
ไม่ใช้น้ำยา พอวันที่สิบสาม สาย หนึ่งและสอง เสียงเริ่มไป คือ สายมันถลอกกับเฟรต
แล้วพอดีดมันจะบัส พอวันที่สิบห้า สายทึบหมด เรียบร้อยเน่า ก๊ากกกกกกกกกก

นี่แหละครับ nano ไม่ nano เหมือนกันอายุ ต่างที่เสียง
nano อุ่น ไม่ nano แหลม ทดลองโดยผม และความเห็นของผม ;D

วันนี้ผมเอา โซแนก มาฉีดระบบไฟฟ้าและลูกบิด เพื่อกันสนิม
แล้วทีนี้ลองเอามาเช็ดสายดูบ้าง อีสายเคลือบนี่แหละ Elixir
ที่ผมว่าสิบห้าวันเสียงทึบ ด้วยความปรง เนื่องจากว่าผมจะไม่ใช้น้ำยาเช็ดสายเช็ด
ใช้แต่ผ้าธรรมดา คราวนี้เลยลองเช็ดกับโซแนกดูบ้าง
ผล
คือ มันเยี่ยมมากจ๊อจ แบบว่าใช้ดีกว่า fast feast เยอะ
เสียงกับมากริ๊ง เหมือนเดิม ตัวโน้ตไม่บัสแล้วเย้
ลองดูครับไม่น่าเชื่อว่า น้ำมันครอบจักรวาลมันครอบจักรวาลจริงๆ ;D

Crucify

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:10:13 »
โซแนกนะครับ อย่าเผลอไปหยิบ ซาแนกมาหละ มีมึนเลย อิอิ

สายกีต้าร์ไฟฟ้าผมไม่ได้เปลี่ยนมาประมาณ 2 ปีแล้ว เส้น 1 2 3 กลายเป็นสีดำแล้วครับ อิอิ ไม่มสีสนิม แต่ดำมืดเลย lol  ::)

bakka

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:23:08 »
เพิ่มเติมครับ ใช้ wd40เช็ดสายจะเหม็นน้อยกว่า sonax นะครับ
ปล.ผมเป็นภูมิแพ้ด้วย