Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ปิคอัพเจ๊ง ซ่อมหรือซื้อใหม่ดีครับ  (อ่าน 1469 ครั้ง)

เหาฉลาม

• member
ปิคอัพเจ๊ง ซ่อมหรือซื้อใหม่ดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 20:47:50 »
ปิคอัพ LR BAGGS T TX ที่ติดมากับ crafter tmc 045 มันดับไปเฉย ๆ ระหว่างการเล่นเลยครับ เปลี่ยนถ่านก้อนใหม่ก็ไม่ดีขึ้น มีเสียงครืดคราดที่แอมป์แต่เสียงกีตาร์ไม่ออก อาการแบบนี้มันเป็นอะไรครับ ซ่อมได้มั้ยหรือต้องเปลี่ยนใหม่เลยครับ

mai_911

• member
Re: ปิคอัพเจ๊ง ซ่อมหรือซื้อใหม่ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 02:37:36 »
หาสาเหตุก่อนจึงหาคำตอบได้ครับ

แต่เปลี่ยนไหวก็ดีครับ เปลี่ยนเป็น Stage pro ไปเลย เสียงจะไปอีกระดับนึงเลยครับ

free_willy

• member
Re: ปิคอัพเจ๊ง ซ่อมหรือซื้อใหม่ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 14:14:35 »
อาการคล้ายๆของผมเลย Crafter GAE18 รุ่นแรกๆ pick up อายุราวๆ 10 กว่าปี รุ่นนั้นยังไม่มี tuner เลย เสียงช๊อตตุบๆตับๆ เลยไปเปลี่ยนรูแจ็ค กลับมาเจอกลักถ่านไม่สนิทอีก เสียงเงียบไปเฉยๆเหมือนกัน ต้องกดย้ำกลักถ่ายเสียงค่อยกลับมาใหม่

ผมว่าอุปกรณ์พวกนี้มีอายุการใช้งาน จะทะยอยเสียไปเรื่อยๆ ว่าจะไปเปลี่ยนทั้งชุดอยู่เหมือนกัน

มีแนะนำให้เปลี่ยนเป็นตัวไหนดีครับ

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 16:47:19 »
หาสาเหตุก่อนจึงหาคำตอบได้ครับ

แต่เปลี่ยนไหวก็ดีครับ เปลี่ยนเป็น Stage pro ไปเลย เสียงจะไปอีกระดับนึงเลยครับ

ขอบคุณครับน้าใหม่

Hinsor

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 20:14:51 »
ผมเคยเจออาการแบบนี้ ใช้คอนแทคคลีนเนอร์ฉีดทำความสะอาด แล้วหายครับ