Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกการดีดแบบพักสาย (Rest stroke) และการดีดแบบผ่านสาย (Free stroke)  (อ่าน 2795 ครั้ง)

pondcake1281

• member
 คือผมมีข้อส่งสัยมากๆ เกี่ยวกับการดีดแบบพักสาย และผ่านสาย คือผมเห็นศิลปินระดับโลกรวมถึงนักกีตาร์คลาสสิกคนไทยเก่งๆ หลายท่าน เวลาเล่นด้วยความเร็วก็ใช้การดีดแบบผ่านสาย เป็นไปได้ไหมครับที่จะฝึกการดีดแบบพักสายให้เร็วเท่า หรือเร็วกว่าการเล่นแบบดีดผ่านสาย หรือมีนักกีตาร์ท่านใดบ้างครับที่เวลาเล่นด้วยความใช้การดีดแบบพักสาย โดยส่วนตัวผมเป็นคนที่ถนัดดีดแบบพักสาย มากกว่าดีดแบบผ่านสาย แต่ก็ยังไม่สามารถทำความได้เท่าที่ควร ผมเลยมีข้อส่งสัยว่าตัวผมต้องหันไปฝึกดีดแบบผ่านสายแทนการดีดแบบพักสายรึเปล่าครับ ถึงจะเพิ่มความเร็วให้อยู่ในระดับที่เล่นเพลงยากๆ ได้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

guitara

• member
ขอสงสัยด้วยคน ผมดีดโดยใช้เล็บจิก เพราะฉนั้นจะไม่มี Rest stroke เลย แบบนี้ถือว่าผิดหรือเปล่า ขอบคุณครับ

nuchinge

• member
ลองหัดพื้นฐานใหม่เลยดีกว่าครับ การพักสายเป็นการเน้นเสียง แต่เราไม่ได้พักสายตลอดเพราะเราไม่ได้เน้นทั้งเพลง สิ่งเหล่านี้อาจารย์จะเป็นคนบอก เพราะแรกเรายังไม่สามารถรับรู้ถึงอารมยฺ์ของเพลงแต่ละเพลง เราเล่นให้เหมือนNOte ที่บันทึกเพราะเป็นการให้เกียติผู้ประพันอันนี้สำคัญมาก ตอนฝึกแรกๆ เล่น note 4/4 ตัวเดียว พักทุกตัวเลยครับ จนเป็นธรรมชาติ classic ข้าม step ไม่ได้เลยครับต้องค่อยๆ ไม่งั้นจะเจอปัญหาอย่างที่น้าๆเจอครับ มีความสุขกับการฝึกนะครับ จะทำให้เราไม่ท้อ (ผมฝึก สายฝนเป็นห้องๆ ห้องธรรมดาก็ต้อง มีร้อย ห้องยากๆก็มี มากกว่า4-5ร้อย ทั้งเพลง คูณได้เลยครับ ยังไม่ได้มาประกอบกันให้เต็มเพลงเลยครับ)

hocky

• member
การพักสาย และการผ่านสาย ปกติในการเล่นสมัยใหม่ ใช้มุมและองศาที่เหมือนกัน ต่างกันที่  Reststroke ต้องไปหยุดสายถัดไป แต่ Free stroke ไม่ต้องไปหยุดสายถัดไป โดยปกติ  Reststroke ให้ Volume ที่มากกว่า

tacky

• member
แล้วแต่จะดีไซด์ตามสะดวกเลยครับ

PondCake

• member
ลองหัดพื้นฐานใหม่เลยดีกว่าครับ การพักสายเป็นการเน้นเสียง แต่เราไม่ได้พักสายตลอดเพราะเราไม่ได้เน้นทั้งเพลง สิ่งเหล่านี้อาจารย์จะเป็นคนบอก เพราะแรกเรายังไม่สามารถรับรู้ถึงอารมยฺ์ของเพลงแต่ละเพลง เราเล่นให้เหมือนNOte ที่บันทึกเพราะเป็นการให้เกียติผู้ประพันอันนี้สำคัญมาก ตอนฝึกแรกๆ เล่น note 4/4 ตัวเดียว พักทุกตัวเลยครับ จนเป็นธรรมชาติ classic ข้าม step ไม่ได้เลยครับต้องค่อยๆ ไม่งั้นจะเจอปัญหาอย่างที่น้าๆเจอครับ มีความสุขกับการฝึกนะครับ จะทำให้เราไม่ท้อ (ผมฝึก สายฝนเป็นห้องๆ ห้องธรรมดาก็ต้อง มีร้อย ห้องยากๆก็มี มากกว่า4-5ร้อย ทั้งเพลง คูณได้เลยครับ ยังไม่ได้มาประกอบกันให้เต็มเพลงเลยครับ)
ขอบคุณครับ

PondCake

• member
แล้วแต่จะดีไซด์ตามสะดวกเลยครับ
การพักสาย และการผ่านสาย ปกติในการเล่นสมัยใหม่ ใช้มุมและองศาที่เหมือนกัน ต่างกันที่  Reststroke ต้องไปหยุดสายถัดไป แต่ Free stroke ไม่ต้องไปหยุดสายถัดไป โดยปกติ  Reststroke ให้ Volume ที่มากกว่า
ขอบคุณครับ