Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น Takamine gn93ce Vs Taylor 114e  (อ่าน 1923 ครั้ง)

A Thanadol

• member
ขอความเห็น Takamine gn93ce Vs Taylor 114e
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 10:28:05 »
ขอความเห็นน้าๆครับว่าระหว่าง Takamine gn93ce กับ Taylor 114e ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ ในเรื่องของคุณภาพ เสียง ว่าจะใช้เล่นแนวทั่วไป ใช้ภาคไฟฟ้าบ้างบางครั้ง ท่านใดเคยใช้สองรุ่นนี้มา รบกวนขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ

oocl

• member
Re: ขอความเห็น Takamine gn93ce Vs Taylor 114e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 23:21:40 »
TAKAMINE GN93CE ผมชอบมากกว่าตัว Taylor 114e ครับ
อย่าแชร์ว่า ทั้งสองแบรนด์ดังในบ้านเราอยู่แล้ว ซื้อตัวไหนก็ได้ เมื่อต้องการขายต่อขายได้ไม่ยากครับ เพราะ 2 ยี่ห้อนี้ดังมากนานมากๆๆแล้วในบ้านเราแบบที่บอก
ส่วนเรื่อง งานความเนียบก็พอๆกันล่ะ แบรนด์ระดับโลกเขาทำได้ดีอยู่แล้ว เรื่องเสียงก็แล้วแต่ชอบนะ แต่ผมว่า  TAKAMINE GN93CE ลงตัวกว่าในทุกๆย่านเสียงครับ

ริชาร์ด เกี๋ยง

• member
Re: ขอความเห็น Takamine gn93ce Vs Taylor 114e
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 13:33:21 »
ผมไม่เคยใช้ 2 รุ่นนี้นะครับ แต่ขอเล่าสิ่งที่รู้สึกตอนไปลอง
ผมเองได้เคยไปขอลองกีตาร์ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ สิ่งนึงที่ผมรู้สึก คือ Action ของ Takamine ค่อนข้างสูง ในขณะที่ Taylor จะเล่นง่ายกว่า แต่ถ้าคิดว่า จะหาช่างปรับได้ ข้อนี้คงไม่เป็นประเด็น

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 21:59:28 »
วันนี้ผมได้ไปลอง 114e walnut มา ที่ร้านหนึ่งใน ตจว. รู้สึกว่าคอกระชับมือ บอดี้พอดีตัว แต่เสียงยังไม่ถูกใจเท่าที่ควร เหลือบไปเห็นมี takamine รุ่น gd30ce ลองหยิบมาดีดดูรู้สึกว่าเสียงโปร่งกังวาลกว่า แต่คอใหญ่ แอคชั่นสูง บอดี้ใหญ่ไม่ถนัด เลยกลับบ้านมาดีด gs mini ที่เพิ่งได้มือ 2จากหน้าซื้อขายมา กลับรู้สึกว่าเสียงเปิด โปร่ง ดัง กังวาลกว่า 2 ตัวนั้น ก็รู้สึกแปลกใจเหมือนกันที่กีต้าร์ตัวเล็กกลับให้ความรู้สึกว่าเสียงพุ่งกังวาลกว่ากีต้าร์ตัวใหญ่ และเล่นง่ายด้วย เลยทำให้อยากลอง gs mini e-walnut ดูบ้างว่าเสียงจะเป็นยังไง ถ้า O.K. ก็ว่าจะสอย gs mini มือหนึ่ง รุ่นที่มีภาคไฟฟ้านี่แหละครับ