Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การดีดกีตาร์แบบ คณะดุริยางค์ ม.มหิดล  (อ่าน 1824 ครั้ง)

guitara

• member
เห็นอาจารย์เบิร์ด อาจารย์ชินวัตร ดีดกีตาร์ รู้สึกว่าพิมพ์เดียวกันเลย
อยากทราบว่าที่ ม.มหิดล เขามีแบบฝึกหัดหรือสูตรอะไรหรือเปล่า

เป็นวิธีการดีดที่น่าสนใจมาก นิ้วมือขวา ต่างจากนักกีตาร์ฝรั่งดังๆด้วย
ทำอย่างไรถึงจะดีดแบบนั้นได้ มีเทคนิคหรือเคล็ดลับอะไรหรือไม่

samaklen

• member
Re: การดีดกีตาร์แบบ คณะดุริยางค์ ม.มหิดล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2017, 09:11:29 »
ลองถามอาจารย์ที่สอนดูครับ ว่าให้คำอธิบายว่าอย่างไร
ในความเห็นผม เอาที่ถนัดครับ และไม่เกร็ง เล่นได้คล่อง
ใช้เทคนิคต่าง ๆ ได้ครบ
สามารถสร้างเสียงได้ตามใจต้องการ

แต่การวางมือที่ จขกท. ว่าไว้
ก็เป็นการวางมือที่ทำให้มือใช้งานได้คล่องดีนะครับ
ในเน็ตก็มีคำอธิบายไว้อยู่

แต่ผมไม่เห็นด้วยกันการเหยียดหยาม
คนอื่นที่วางมือไม่เหมือนตนเอง
ไม่ว่าจะเป็นเพราะหลักการของคุณถูก หรืออะไรก็ตาม
เพราะการเล่นดนตรี เป็นศิลป
ถ้าคิดเช่นนั้น มาเล่นสายเหล็ก คงต้องเหยียดคนทั้งโลก
เพราะมันหลายหลากไม่มีกฎตายตัว

guitara

• member
Re: การดีดกีตาร์แบบ คณะดุริยางค์ ม.มหิดล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2017, 08:11:17 »
ไม่ได้เหยียดหยามนะครับ กำลังสงสัย ว่าการดีดแบบอาจารย์ทั้งสองนี่
ผู้ดีดต้องบรรลุขั้นสุดยอดต่างหาก สังเกตุดู ความแม่นยำสูงมากๆ
และนิ้วเป็นอิสระจากกัน น้ำเสียงก็เต็มเม็ด

อยากรู้ว่าซ้อมจนชำนาญแล้วเราจะได้แบบนั้นเอง หรือมีเทคนิคอะไรหรือเปล่า น่าสนครับ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2017, 07:56:05 »
ผมอ้างถึงประสบการณ์ที่เจอจาก อาจารย์บางคนครับ
ไม่ได้ว่าถึงเจ้าของกระทู้ครับ
ถ้าเข้าใจผิด ผมขอโทษด้วยนะครับ ที่ไม่ได้แจงให้ละเอียด
ส่วนเรื่อง การสร้างเสียงจากการดีด เป็นเรื่องของการฝึกฝน และค้นหาโดยแท้ครับ
แต่ละคนมีมุมในการดีด อาจจะใกล้เคียงกัน
แต่กายภาพของเล็บ หรือมุมมือ อาจมีต่างกัน ต้องหามุมที่เหมาะสม รวมทั้งน้ำหนักในการดีด
ในการสร้างเสียงที่ต้องการครับ

guitara

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2017, 09:44:06 »
ขอโทษเช่นกันครับ ที่เข้าใจผิด