Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขนาดความกว้างของคอกีตาร์ทรงOmกับทรงGaมีความแตกต่างกันไหมครับ(crafter)  (อ่าน 1946 ครั้ง)

topsmitart

• member
ผมกำลังมองหา กีตาร์สักตัว จะเอามาหัดฟิงเกอร์ครับคือผมอยากได้คอที่กว้างนิดหน่อย ครับ

mai_911

• member
แล้วแต่รุ่น แล้วแต่ยี่ห้อครับ

มันไม่มีมาตรฐานครับ ว่าทรงนี้จะต้องคอแบบไหน

ต้องไปลองเท่านั้น อย่าเชื่อตัวเลขมากครับ ถนัดหรือไ่ถนัด องค์ประกอบมีหลายอย่าง

กฤษณ์

• member
OM (Orchestra Model) เป็นทรงของ Martin ตามปกติคอกว้าง 1 3/4" ยกเว้น signature บางรุ่นอย่างเช่นรุ่น OMJM ที่ศิลปินต้องการความกว้าง 1 11/16"

GA (Grand Auditorium) เป็นทรงของ Taylor ซึ่งยี่ห้อนี้คอจะกว้าง 1 3/4" ทุกทรงยกเว้นรุ่นประหยัด

kiti guitar

• member
ถามถึง crafter จากประสบการณ์ที่ได้ผมสัมผัสมา

crafter om, ga ขนาด,เชฟคอ ใกล้เคียงกันครับ ควาทกว้างนัท 43มม.

ในแบรนด์เดียวกัน,บอดี้ ใกล้เคียงกัน ขนาดคอไม่ต่างกันมากครับ

เทียบจากที่เคยสัมผัส gae7,8,9  glxe1500,3000,4000นะครับ

แต่ถ้า ทรงแบบ Ta-050/am ผมว่าคอเค้าอวบๆนิดๆ

ต้องลองครับ
vintage guitar

topsmitart

• member
ขอบคุณน้าๆมากครับที่ให้ความรู้ ผมพอรู้แล้วล่ะครับว่าผมจะต้องเลือกทรงไหน  ..

เหาฉลาม

• member
ถ้าจะเล่นแบบปิคกิ้งหรือฟิงเกอร์สไตล์ แล้วเน้นไปที่คราฟเตอร์ แนะนำ TMC 045 N นะครับ มันจะกว้างหน่อย