Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องหน่อยนะ...เพลงลูกทุ่งครับท่าน...  (อ่าน 6439 ครั้ง)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: นอกเรื่องหน่อยนะ...เพลงลูกทุ่งครับท่าน...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:03:31 »
ครูสมยศ ครับ
เซียมซีเสี่ยงรัก- สมยศ ทัศนพันธ์
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Tingnal

• member
  • เศร้าก็เพียงเท่านั้น วันวานไม่หวนกลับมา ...^=^...
Acoustic Thai

Anat

• บุคคลทั่วไป
Re: นอกเรื่องหน่อยนะ...เพลงลูกทุ่งครับท่าน...
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:11:21 »
น้า Montri ครับ
ครูสมยศ เป็นคนแต่งทำนองเพลง วอลซ์นาวี ด้วยครับ
เอาต้นฉบับเลยละกัน สำเนียงโบราณดีครับ
วอลซ์นาวี - อุไรวรรณ , บุญส่ง.wmv

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:25:16 »
เพลงกลิ่นโคลนสาบควาย
ถือว่าเป็นเพลงเพื่อชีวิต รุ่นแรกๆเลยเชียวนะ   นักวิชาการบางคนถือว่าเพลงนี้ เป็นจุดกำเนิดของ "เพลงเพื่อชีวิต" เลยเชียวนะ

เอาของชาญ เย็นแข ก่อน รุ่นแรก
ชาญ เย็นแข - กลิ่นโคลนสาบควาย

คราวนี้ของ ฝน ธนสุนทร  รุ่นหลัง  เปรียบเทียบกัน
เคยฟังน้องฝนร้องเพลง เพียงแค่ใจเรารักกัน ของ วิยะดา อุมารินทร์...เอ๊ย..โกมารกุล
....เพราะ..มากกกกก..ค่า....
กลิ่นโคลนสาปควาย ฝน ธนสุนทร

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 01:31:16 »
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...

guitarpom

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 05:41:42 »

guitarpom

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 05:42:45 »
ผมชอบเพลงนี้ครับ...นักร้องบ้านผมเอง....

หอมกลิ่นดอกคำใต้- ก้องเพชร แก่นนคร

slashdot

• member
    • http://www.facebook.com/pthongyotee
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 07:17:24 »
เกิดทันยุค คันหู........ ก่อนหน้านี้ไม่รู้จักเร้ยยย
กีตาร์ที่เสียงดี มีอยู่เยอะ แต่ที่ใช่คือกีตาร์ที่คุณเล่นแล้วรู้สึกถึงมัน มีส่วนร่วมกับมันได้

Carboy

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:01:25 »
ชอบเพลงนี้มาก    ร้องไห้กับเดือน   คำภีร์  แสงทอง  ฟังทีไรอยากเสียตัวเลยละ 55

ฝากน้า MUI  Cover ให้หน่อยนะครับ

ร้องไห้กับเดือน- คำภีร์ แสงทอง

Traveler

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 19:44:47 »
ขอแจมด้วยลูกทุ่งแบบนี้หน่อยนะครับ
www.youtube.com/watch?v=bKkCKiX9l9o

nco4433

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 19:52:41 »
ตามมาอ่านเฉยๆ.... ผมเกิดไม่ทันเหมือนกัน...อิอิ....

โอ้ว..สุสานหัวใจ...เพราะใจผมมันโดนฝังอยู่ในรูปนี้ทั้งหมดเลยครับ..หาทั้งชีวิตก็คงไม่ได้ขนาดนี้หรอกครับ..ถ้ามีสักตัว..โอ้ว..คิดแล้วปลื้มครับ..น้า kulaa_101 มีเปิดบ้านรับแขกมั๊ยครับ..อิอิอิ ;D

nhoy

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 20:01:22 »
วอลซ์นาวี - อุไรวรรณ , บุญส่ง.wmv

เพลง วอลซ์นาวี ของต้นฉบับนี่เพราะดีนะครับ ฟังแล้วนึกถึงสมัยก่อนเลย
ขอบคุณ อ.Anat ครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 01:16:38 »
ตามมาอ่านเฉยๆ.... ผมเกิดไม่ทันเหมือนกัน...อิอิ....

โอ้ว..สุสานหัวใจ...เพราะใจผมมันโดนฝังอยู่ในรูปนี้ทั้งหมดเลยครับ..หาทั้งชีวิตก็คงไม่ได้ขนาดนี้หรอกครับ..ถ้ามีสักตัว..โอ้ว..คิดแล้วปลื้มครับ..น้า kulaa_101 มีเปิดบ้านรับแขกมั๊ยครับ..อิอิอิ ;D

..................

ผมชอบ ดั๊ก คลิฟฟอร์ด ปั่นเสือหมอบด้วยครับ อิอิ

อุ้ยยยยย...!!! การบ้านยังไม่ได้ทำเลย (มองดูเดือน)

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 17:19:07 »

เพลง วอลซ์นาวี ของต้นฉบับนี่เพราะดีนะครับ ฟังแล้วนึกถึงสมัยก่อนเลย
ขอบคุณ อ.Anat ครับ
ฟังแล้วคิดถึงบ้าน คิดถึงสมัยเด็กเลยครับ อยากเป็นทหารเรือมาก 
 ลองมาฟังกันอีก version นะครับ  โดย น้าแอ็ด คาราบาวครับ
วอลซ์นาวี - Royal Thai Navy Waltz (Embedding disabled, limit reached)
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Carboy

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 17:24:24 »

..................

ผมชอบ ดั๊ก คลิฟฟอร์ด ปั่นเสือหมอบด้วยครับ อิอิ

อุ้ยยยยย...!!! การบ้านยังไม่ได้ทำเลย (มองดูเดือน)

กราบขอบคุณน้ามุ่ย ล่วงหน้าครับ

Carboy

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 16:44:53 »
เพลงนี้ ยอดรักชอบมากที่สุดในบรรดาเพลงที่ร้อง  ;D ;D

อเวจีใจ- ยอดรัก สลักใจ (Embedding disabled, limit reached)

nongheart

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 21:34:13 »
ของผมชอบ...เทพธิดาผ้าซื่น..ของคุณ เสรี รุ่งสว่างนะครับ
......ระนาดโดนใจมาก

clapton_slow

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 21:55:02 »
คนนี้ก็ใช่ย่อย   อา เพลิน พรหมเเดน อาตี๋สักมังกร

เปิดหมวก ร้องเพลง เสรี