Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Guitar Taylor มือ2ครับ  (อ่าน 3396 ครั้ง)

Ae Taylor

• member
สอบถาม Guitar Taylor มือ2ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 22:19:13 »
สวัสดีครับ อยากขอคำแนะนำจากน้าๆครับ
มีคนจะขายTaylorมือ2ให้ อยากทราบว่าราคานี้เอาได้ไหมครับ
ตัวแรก    Taylor 114E ES-2 ใช้งาน1ปี ขาย 20,000
ตัวที่สอง  Taylor 114CE ES-T ใช้งาน5ปี ขาย 22,000 (แต่ตัวนี้ภาคไฟฟ้าจะเป็นรุ่นเก่า)
ขอบคุณครับ

กฤษณ์

• member
Re: สอบถาม Guitar Taylor มือ2ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 23:40:52 »
การเลือกซื้อกีตาร์มือสองนั้นอายุและราคาขายไม่ใด้เป็นตัวตัดสินว่าจะ "เอาใด้ไหม" (ตามที่ถามมาครับ)

อายุ.....มันเป็นเพียงตัวเลข กีตาร์ของมืออาชีพที่เล่นทุกคืนอายุแค่หนึ่งปีก็ผ่านการใช้งานมากกว่ากีตาร์อายุ 5 ปีที่เจ้าของซื้อมาเก็บและหยิบมาเล่นนานๆครั้ง คนที่ซื้อกีตาร์มาใช้งานบางคนก็ไม่ใด้ใช้อย่างทนุถนอมดังนั้นกีตาร์จึงมีริ้วรอยเต็มไปหมด บางตัวอาจเคยมีอุบัติเหตุจนต้องซ่อมใหญ่ บางตัวอาจเคยถูกทิ้งใว้ในรถร้อนๆจนกาวละลายหรือคอบิด ส่วนบางตัวเจ้าของถนอมยังกับไข่ในหินแบบไม่เคยเอาออกจากบ้านก็มี

ดังนั้นราคาที่บอกมานั้นจะ "เอาใด้ไหม" คงไม่มีใครตอบใด้ถ้าไม่ใด้เห็นและลองตัวจริงหรอกครับนอกจากราคาที่เสนอขายแพงกว่าราคามือหนึ่ง (ถ้าไม่ใช่กีตาร์สะสม)

guitar_import

• member
Re: สอบถาม Guitar Taylor มือ2ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 04:57:35 »
สำหรับ114ce ผมว่าราคาสมเหตุสมผลครับ แต่ทั้งนี้สภาพต้องสวยด้วยในราคานี้นะ คำว่าสวยของผมคือไม่ต้องถึงกับ"เหมือนใหม่"หรอกครับ อาจจะมีรอยเล่นบ้างตรงpickguard แต่ต้องไม่มีแลคเกอร์แตก ไม่มีรอยหนักๆ โดยรวมแล้วดูดีอ่ะครับ

Chen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 09:44:02 »
พึ่งตัดสินใจซื้อ เหมือนกันค่ะ เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วลุ้นยิ่งกว่าเดิมอีกค่ะ