Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้โซลิด และ ลามิเนต ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 16993 ครั้ง)

Saniday

• member
อาจจะฟังดูบื้อๆนะครับ ผมอยากทราบว่า
โซลิดและลามิเนต นั้นต่างกันอย่างไร
ในเรื่องหน้าตา ราคา การให้เสียง ขอรายละเอียดหน่อยครับ : ))

krong

• member
Re: ไม้โซลิด และ ลามิเนต ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 14:42:57 »
โซลิต=ไม้ธรรมชาติ  ส่วนลามิเนต=ไม้ที่มนุษย์ทำขึ้น ครับ

nong

• member
Re: ไม้โซลิด และ ลามิเนต ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 22:21:47 »
โซลิดยิ่งเก็บไว้นาน(ในสภาพที่เหมาะสม) เสียงก็จะพัฒนาดีขึ้นเรื่อยๆส่วนลามิเนตจะคงที่หรือแย่ลง...ตามความเข้าใจ

Freedom-Finger

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:01:21 »
จากที่ผมอ่านๆ มา เข้าใจว่า ไม้โซลิด คือไม้แท้ครับ คิดว่า คงเอามาขวานเป็นแผ่นบางๆ ลายไม้ทั้ง 2 ด้าน คล้ายๆ กันเพราะเป็นไม้แผ่นเดียวกัน ราคาจึงสูงเพราะขนาดลำต้นไม้ ที่ใช้ประกอบกีตาร์ได้คงใช้เวลาเติบโตหลายปีอยู่

ส่วน ลามิเนต คือไม้อัด คุณภาพดีที่ทำขึ้นสำหรับผลิตกีตาร์ทดแทนไม้โซลิตน่ะครับ

โซลิดทั้งตัว = ส่วนใหญ่ แพ๊งง แพง ส่วนใหญ่ราคาประมาณ เก้าพันจนถึงหลักแสน+++
หน้าโซลิดหลังลามิเนต = ราคาถูกลงมาบ้าง ค่อยน่าคบหน่อย ราคามีตั้งแต่ สามพัน ยันหลักหมื่น
ลามิเนตทั้งตัว = ราคามิตรภาพสำหรับคนเบี้ยน้อยหอยน้อย หลักร้อย ถึงหลักหลายพัน

ส่วนเรื่องเสียง ไม่รู้ครับ รู้แต่ว่า กีตาร์โซลิดมือสอง กับ กีตาร์ลามิเนต ลดโลกร้อนครับ  ^^
Guitar --> ขี้ตา

nantfa

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:15:16 »
จากที่ผมอ่านๆ มา เข้าใจว่า ไม้โซลิด คือไม้แท้ครับ คิดว่า คงเอามาขวานเป็นแผ่นบางๆ ลายไม้ทั้ง 2 ด้าน คล้ายๆ กันเพราะเป็นไม้แผ่นเดียวกัน ราคาจึงสูงเพราะขนาดลำต้นไม้ ที่ใช้ประกอบกีตาร์ได้คงใช้เวลาเติบโตหลายปีอยู่

ส่วน ลามิเนต คือไม้อัด คุณภาพดีที่ทำขึ้นสำหรับผลิตกีตาร์ทดแทนไม้โซลิตน่ะครับ

โซลิดทั้งตัว = ส่วนใหญ่ แพ๊งง แพง ส่วนใหญ่ราคาประมาณ เก้าพันจนถึงหลักแสน
หน้าโซลิดหลังลามิเนต = ราคาถูกลงมาบ้าง ค่อยน่าคบหน่อย ราคามีตั้งแต่ สามพัน ยันหลักหมื่น
ลามิเนตทั้งตัว = ราคามิตรภาพสำหรับคนเบี้ยน้อยหอยน้อย หลักร้อย ถึงหลักหลายพัน

โซลิด เเละ ลามิเนต  ไม่มีตัวตัดสินว่า โซลิดเเล้วเสียงจะดีกว่าเสมอไป

กีต้าร์เก่าไม่อัดทั้งตัว...หลายตัวเเต่ไม่ใช่ทุกตัว  ก็มีเสียงชวนฝันไม่เเพ้ ออลโซลิด
เเต่ก็มี...อีกหลายตัว ที่มีเสียง ชวนสยองเมื่อเทียบกับราคาขาย
ทั้งนี้อยู่ที่  คุณภาพของไม้ที่  การผลิตเเละ เเบรนด์เป็นสำคัญ   

ช่างก่อร่าง สร้างรัก

ttum

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 09:17:24 »
"เสียง ชวนสยองเมื่อเทียบกับราคาขาย "  <----- ชอบประโยคนี้ครับ 555

winnie

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 10:33:44 »
ขึ้นอยู่กับหูน้าๆแต่ละท่านหละครับทีนี้จะ สยิวหรือสยอง

iron7383

• member
  • i love Yamaha
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:37:54 »
ท่องไว้  Solid= ไม้แท้ๆ  ,  ลามิเนท = ไม้อัด  ผมรู้แค่เนี้ยแหร่ะ แฮ่ะๆ ขอเชิญชวนผู้รู้มาเลยจ๊ะ
เล่นไม่เก่ง.....แต่.

Gunso

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 13:48:55 »

โซลิดทั้งตัว = ส่วนใหญ่ แพ๊งง แพง ส่วนใหญ่ราคาประมาณ เก้าพันจนถึงหลักแสน+++

ส่วนเรื่องเสียง ไม่รู้ครับ รู้แต่ว่า กีตาร์โซลิดมือสอง กับ กีตาร์ลามิเนต ลดโลกร้อนครับ  ^^

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับน้า

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 14:45:39 »
ลามิเนตในการนำมาใช้ทำกีตาร์ไม่ใช่ไม้อัดแบบที่นำมาใช้ทำประตู หรือกรอปรูป เฟอร์นิเจอร์ อะไรแบบนั้นนะครับ
จุดประสงค์ของการใช้ไม้ลามิเนต ก็เพื่อต้องการความแข็งแรง ทั้งสภาพอากาศ และการใช้งานนะ เพราะความที่มัน
เปลี่ยนแปลงน้อยมากนี่เอง ทำให้เราพูดว่าเสียงจะไม่มีการพัฒนา ทั้งนี้มันอยู่ที่การใช้งานมากกว่าว่าต้องการแบบใด
การเล่นบนเวทีที่มีการเปลี่ยนแปลงมากๆ เช่นอากาศ หรือเครื่องเสียงที่ทำให้เกิดฟีดแบ็คมาก กีต้าร์ที่มี back/side
เป็นลามิเนต จะมีเสียงฟีดแบ็คน้อยกว่า All Solid นะ ถ้าเลือกไม้ Top เป็น Solid ก็ยังถือว่ามีโอกาสพัฒนาไปได้อยู่
แต่ถ้าต้องการนำมาใช้ใน Studio หรือ สะสม หรือเล่นเองในบ้าน ก็เลือก All solid ได้ตามต้องการ  สรุปอยู่ที่การใช้งาน
และความต้องการเป็นหลักครับ

greennin

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:07:02 »
ถามต่อนิดครับ แล้วถ้าเขียน Back & Side : Rosewood  หมายถึงไม้เนี้อแข็งทั้งแ่ผ่มาทำ หรืออย่างไร คำนี้บอกได้ใหมว่าชื่อต้นไม้เป็นอะไร
 และ TOP: Solid Spruce มันเป็นอย่างไรครับ หรือเป็นการระบุชื่อต้นไม้ที่ใช้ แต่ก็เป็น solid เหมือนกัน

company

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 16:48:57 »

ความแตกต่างระหว่างกีตาร์ไม้ Solid และไม้ Laminate พร้อมวิธีการดู

http://acousticthai.net/solid-laminate-guitar.html
http://acousticthai.net/solid-laminate-guitar.html

yod69

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 20:54:43 »
ถามต่อนิดครับ แล้วถ้าเขียน Back & Side : Rosewood  หมายถึงไม้เนี้อแข็งทั้งแ่ผ่มาทำ หรืออย่างไร คำนี้บอกได้ใหมว่าชื่อต้นไม้เป็นอะไร
 และ TOP: Solid Spruce มันเป็นอย่างไรครับ หรือเป็นการระบุชื่อต้นไม้ที่ใช้ แต่ก็เป็น solid เหมือนกัน
ไม้หลังและไม้ข้างเป็นไม้อัดทำมาจากไม้ Rosewood และไม้ด้านหน้าเป็นไม้แท้ ทำจากไม้Spruce  ครับ

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 23:46:57 »
ไม้ลามิเนตไม่ใช้ไม้อัดที่เอามาทำฝาบ้านทำประตูเฟอร์นิเจอร์อย่างที่เข้าใจนะครับ ลามิเนตนั้นคือไม้จริงชิ้นเล็กที่หน้าไม้ไม่ได้กว้างขนาดที่จะสามารถนำมาทำกีตาร์ได้ทั้งแผ่นหน้าหรือแผ่นหลัง
ดังนั้นจึงนำมาเรียงต่อกันตรงกลางแล้วปะด้วยไม้แผ่นใหญ่ที่ผิวทั้งสองด้าน (เหมือนแซนวิช)

ไม่ใช่เอาขี้เลื่อยหรือว่าเศษไม้มาบดทำแต่อย่างใด
It's my...

hornybunny

• member
  • น้าหมาส้มสมหวังครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 13:25:31 »
Solid= ไม้แท้นั่นแหละ แบบที่หั่นจากท่อนไม้นั่นแหละ เลือกแนวตัดออกมาเป็นชิ้นๆมาทำกีตาร์ มันก็คือไม้แท้ครับ
Laminate= คำนี้กว้างมาก เสปคไม้ก็กว้าง
มันคือไม้อัด จะเกรดไม้เนื้อดีฝานบางรองชั้น หรือไม้ชิ้นๆเล็กๆมาอัดรวมกันก็คือไม้อัด คำมันกว้างเกิน
ไม้ลามิเนตมันมีหลายราคาและเสปค
จะไปเหมารวมหมดก็ไม่ได้ ไม้ลามิเนตในกีตาร์สองพันก็คือเศษไม้มาอัดรวมกัน
กีตาร์หมื่นกว่าที่เป็น Laminate ก็คือไม้ชิ้นแท้ๆบางๆมาซ้อนกันเพื่อความแข็งแรง และไม่ต้องไปดามอะไรมาก
ลดขั้นตอนการทำ Bracing ออกไป
การนำไม้หลายแผ่นมาอัดรวมกันจะต้องมีพวกกาว หรือ Compound ยึดไม้รวมเป็นชิ้น
ซึ่งพวกนี้เป็นวัสดุซับเสียง ทำให้ความกังวาน resonant ของไม้ลดลงไป
ดังนั้นหากมันเขียนลามิเนต ก็ดูราคามันด้วยครับ เกรดมันมีหลายแบบครับ
และไม้แท้มีความกังวาน resonant มากกว่าครับเพราะไม่มีกาว Compond มาซับเสียง
ดังนั้นหากกีตาร์ลามิเนต 2 พัน ไปเทียบกับลามิเนตหมื่นบาท เสปคไม้เขียนเหมือนกันแต่คุณภาพต่างกันครับ

ความแตกต่างระหว่าง กีตาร์โปร่งไม้ Solid และไม้ Laminate ?

ความแตกต่างระหว่าง กีตาร์โปร่งไม้ Solid และไม้ Laminate ?