Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: นานาทัศนะ กับการเลือกซื้อ classic guitar  (อ่าน 2438 ครั้ง)

nuchinge

• member
นานาทัศนะ กับการเลือกซื้อ classic guitar
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 20:09:00 »
ในช่วงชีวิต เราจะเลือกใช้ classic guitar ได้คนละสักกี่ตัว( ไม่รวมสะสม แต่ไม่ได้ใช้จริง) เรามักจะซ้อมกับตัวที่ดีที่สุดเสมอจนเกิดความคุ้นเคย ตอนแรกผมมีความคิดจะค่อยๆ up ไปเรื่อยๆ แต่ปัญหาที่เกิดคือ ไม่คุ้นเคยเล่นไม่ได้ ไม่พัฒนา นับหนึ่งใหม่ (ประมาณ1เดือน)ตอนนี้ยอมแพ้กลับไปใช้ตัวเดิม (ตัวเดิม spain 53mm cedar ตัวใหม่ japan 52mm spuce)  เลยเกิดความคิดว่า จะหาตัวในฝันเลยทั้งๆที่โครงการประมาณ 2 ปีค่อยขยับ แต่จากปัญหาที่เกิดขึ้น เลยคิดว่าเอาเลยดีกว่า แล้วอยู่กับตัวนี้ไปทั้งชีวิต( ถ้าไปถอยออกมา จะหมดตัว เลยคิดหนัก) ลองถามความเห็นน้าๆครับ (ตุลามีโครงการไปเนปาล คิดหนักเป็น 3-4 เท่าเลยครับ)

samaklen

• member
Re: นานาทัศนะ กับการเลือกซื้อ classic guitar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:06:50 »
เป็นผม ผมจะเลือกตัวที่เล่นง่ายก่อนครับ เสียงเพราะที่เราอยากได้
ถ้านักกีตาร์ระดับสูง น่าจะเลือกที่เสียงก่อนครับ
เพราะฝึกมาก ๆ ทักษะสูงถึงระดับแล้ว น่าจะรับมือกับกีตาร์หลายหลากแอคชั่น/หลากหลายประเภทได้

nuchinge

• member
Re: นานาทัศนะ กับการเลือกซื้อ classic guitar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:07:42 »
ไม่เกี่ยวกับเสียง+ความสูงต่ำครับ หมายถึงความกว้างของ fingerboard ครับที่เป็นปัญหา แก้ไม่ได้ครับ นิ้วเบียด 53 ลงไป 52 เยอะมากกว่าที่คิด ผมอยู่ระดับกลางแล้ว ซ้อมเพลงเพลงพระราชนิพนธ์ เปลี่ยนกีต้าร์ระหว่างทางปัญหาเยอะ ถ้าต้องใช้เวลาปรับตัวนาน เลยคิดว่า หาตัวที่อยากได้ไปเลยดีกว่า ปรับตัวครั้งเดียว tremolo สาย2 ทำได้อยู่ แต่นิ้วเบียด แก้ไม่ได้ครับ  เสียงมันแป๊กๆๆ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 09:03:20 »
ต้องไป Custom แล้วล่ะครับ
สั่งทำตามที่ต้องการน่าจะดีกว่า
หรือไม่ก็หากีตาร์สเปคฝรั่งนิ้วใหญ่