Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: epiphone ej200ce กับ epiphone ej200sce/n ต่างกันตรงไหนบ้าง แล้วเลือกซื้อแบบไหนจะ  (อ่าน 3531 ครั้ง)

Popo

• member
epiphone ej 200ce กับ epiphone ej200sce/n ต่างกันยังไง แล้วจะเลือกซื้อแบบไหนดี

h5555

• member
ej200ce กับ epiphone ej200sce/nต่างกันตรงไหน........
เท่าที่ผมอ่านดูจากการสนทนาในเว็บhttp://www.epiphone.com/Products/Acoustic-Electric/EJ-200SCE.aspx เห็นหลายคนบอกว่าตัว SCE หมายถึง Top Solid ครับ เว็บอื่นก็เช่นกัน
ผมเองมีทังสองรุ่น เป็นของอินโดทั้งสองรุ่นก็เข้าใจมาตลอดว่าของอินโดนั่นมั่นTop Solidทั้งหมดรวมถึง200CEด้วย

A4

• member
มี SCE ปี2016 สี N ตัวนึงครับ ยืนยันว่าเป็นโซลิดทอป ส่วน CE เดี๋ยวรอท่านที่มีมาตอบให้นะครับ
ในส่วนงานประกอบเรียบร้อยสวยงามครับ แต่สุ้มเสียงโดดกันจนผมแปลกใจ
ยอมรับว่ากีตาร์รุ่นเดียวกันเสียงไม่เหมือนกันซะทีเดียวเพราะลองมาเยอะ..แต่รวมๆแล้วก็ไม่หนีกันเท่าไหร่
แต่รุ่นนี้ทำให้ความเชื่อผมเปลี่ยน..แนะนำให้ลองเป็นตัวๆไปนะครับ..ถ้าเจอที่ใช่แล้วท่านจะวางไม่ลงเชียวละ!

h5555

• member
ปรกติแล้ว
EJ 200=เป็นชื่อรุ่น ซีรี่ส์
C=Cutaway คือตัดออกไปให้มีรอยเว้าครับ ชายเว้า เพื่อให้สะดวกในการเล่นโน็ตลึก ๆ บนคอกีตาร์ครับ
E=หมายถึงมีภาคไฟฟ้าอิเล็ทรอนิกส์
N=สีธรรมชาติ Naturalของไม้ครับ ในรุ่นejนี้จะเป็นสีเมเปิ้ล ขาวๆนวลๆ
VS=Vintage Sunburst เช่นรุ่นEJ-200 SCE/VS
ฺBK=BLACK คือบอดี้สีดำ เช่นรุ่นEJ-200 SCE/ฺBK
LH=สำหรับคนถนัดซ้ายครับ เช่นรุ่นEJ-200 SCE/ฺ(LH)
ผมไม่แน่ใจว่าที่ผลิตในแต่ละประเทศจะเรียกเหมือนกันไหม  แต่ก็ประมาณนี้ล่ะครับ  เพราะหลายๆครั้งจะโดนเหมารวเรียกง่ายๆเป็นEJ-200ไปเกือบหมด

กฤษณ์

• member
ถ้าเป็นรุ่นปัจจุบัน EJ-200CE กับ EJ-200SCE สเป็คเหมือนกัน 100% รุ่น SCE ขายที่อเมริกาแต่รุ่น CE ขายในยุโรปและเอเชียครับ เมื่อก่อนนี้ (1995-2009) รุ่น CE ใช้ laminated top

h5555

• member
ขอบคุณน่ากฤษณ์มากครับ โอ..ได้ความรู้ขึ้นอีกแล้ว

Popo

• member
พอดีเพิ่งไปจองมาอะครับมือ2
 epiphone ej200sce/n made in Indonesia
ราคา  10900บาท

กฤษณ์

• member
กีตาร์หน้าตาสวยมากครับ ผมเพิ่งซื้อ Gibson SJ-200EC Ultra หน้าตาหมือนกันเป๊ะแต่ราคาดันแพงกว่า 10 เท่า