Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นดนตรีด้วยความเข้าใจต่างจากเล่นด้วยความจำอย่างไรครับ  (อ่าน 2182 ครั้ง)

topsmitart

• member
คือตอนนี้ผมเริมหัดเรียนเล่นกีตาร์คลาสสิคผมเป็นคนขี้ลืมพูดง่ายๆคือความจำสั้นลืมท่อนที่ซ้อมไปเมื่อวานต้องคอยมารื้อท่อนเมื่อวานอีกแทนที่วันนี้จะต้องขึ้นท่อนใหม่หรือบรรทัดใหม่ ผมเลยบ่นกับแฟนว่าทำไมผมไม่ค่อยมีความจำที่ดีเลย แฟนผมเลยสวนมาว่าทำไมไม่เล่นด้วยความเข้าใจ มันจึงเกิดหัวข้อกระทู้นี้ขึ้นมาครับ

samaklen

• member
โน้ตเพลงทั้งหมด
ต้องใช้ความจำในการเล่นครับ
ความจำมี 3 รูปแบบสำหรับนักดนตรี
1. จำเป็นรูปภาพ เช่นโน้ตอะไรอยู่บรรทัดไหน
2. ความจำเป็นเสียง เช่นจำได้ว่า เสียงทำนองนี้จะต่อไปทำนองไหน
3. ความจำทางกายภาพ เช่น จำได้ว่า กดหรือวางนิ้วแบบไหน เมื่อไร
ทั้งสามอย่างทำงานประสานงานกันครับ เพื่อให้สามารถเล่นได้จนจบเพลง

เมื่อจำเพลงทั้งหมด และเล่นได้ทั้งหมดอย่างคล่องแคล่วแล้ว
ต่อไปเป็นเรื่องของความเข้าใจ ต้องทำความเข้าใจในบทเพลงที่เล่น
ว่าช่วงใด จะหนัก ช่วงใดจะเบา ตามที่ผู้แต่งต้องการ
หรือตีความเพลงไปในลักษณะที่เราต้องการ
เสน่ห์ของการเล่นดนตรีอยู่ที่ตรงการตีความครับ
เพราะถ้าเล่นให้เหมือนโน้ตเด๊ะ ๆ
หุ่นยนต์ หรือคอมฯ ก็เล่นได้ครับ เป็นแค่ทักษะ

llobet

• member
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีครับ
''เสน่ห์ของการเล่นดนตรีอยู่ที่ตรงการตีความ'' เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะแม้เราฟังเพลงเดียวกัน แต่ศิลปินที่เล่นคนละคนกัน จะรู้สึกได้เลยว่าความไพเราะยังแตกต่างกันมาก

topsmitart

• member
ขอบคุณมากๆครับได้ความรู้เพิ่มเติมเยอะเลยครับขอบคุณครับ

tacky

• member
  1.ถ้าเราเล่นด้วยความเข้าใจจริงๆ(ควรเปิดดูโน้ตทุกครั้งที่เล่น) พร้อมกับวิเคราะห์ทำความเข้าใจบทเพลงไปด้วยเราจะค่อยๆจำได้เองครับแต่ต้องใช้เวลานานหน่อย แต่จะทำให้เราจำแบบฝังรากลึกเลยครับ
  2.แต่ถ้าเราเล่นแบบแกะโน้ตแล้วใช้จำเอาเป็นท่อนๆ(แบบที่คุณทำอยู่) จะจำได้เร็วแต่ก็จะลืมได้ง่ายเช่นกันครับ