Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สายกีต้าร์คลาสสิครุ่นอะไรกันอยู่ครับ และอยากลองรุ่นไหนกันบ้างครับ ?  (อ่าน 2210 ครั้ง)

itti_ch

• member
สวัสดีครับ :)
น้าๆใช้สายกีต้าร์คลาสสิครุ่นอะไรกันอยู่ครับ
และอยากลองสายกีต้าร์คลาสสิครุ่นไหนกันบ้างครับ

samaklen

• member
เรื่องสายเป็นเรื่องความชอบส่วนตัวกันครับ
เป็นเรื่องของการจับคู่กัน ให้เหมาะสมกับความชอบของเรา
มีทั้งเรื่องเสียง เรื่องแอคชั่น (ความตึง ความสปริงของสาย การตอบสนอง ความยากง่ายในการเล่น)
เรื่องความทนทาน
ทั้งนี้ พอเลือกได้อย่างที่ชอบในขณะนั้น
เมื่อเวลาผ่านไป ก็อาจจะเปลี่ยนไปชอบแบบอื่น ๆ ได้ครับ

กีตาร์ที่มาจาก shop ที่ชื่อดัง
คนทำมักจะระบุสายที่เหมาะสม (ในความเห็นของคนทำ) มาด้วยครับ
ซึ่งก็น่าจะเป็นเรื่อง Intonation เป็นอย่างแรก, เรื่องเสียงและการตอบสนองเป็นเรื่องตามมา

สรุป คงต้องลองมันทุกยี่ห้อ กับกีตาร์ที่เรามี
รวมไปถึง ลองเล่นกีตาร์ยี่ห้ออื่น ที่จับคู่กับสายอื่นด้วย
เปลืองเนาะ...

llobet

• member
ที่เคยใช้ก็มี
Augustine Classic Red ส่วนตัวชอบครับ
Augustine Classic Blue ผมว่าสายแข็งเล่นยากหน่อยครับแต่เสียงโอเค
D'Addario Pro-Arte EJ45 ตัวนี้ก็เล่นง่าย แต่ส่วนตัวชอบ Augustine มากกว่าผมว่าเสียงจะชัดกว่า
D'Addario Pro-Arte EJ46 เป็น Hard tension สายจะแข็งกว่า EJ45 หน่อยครับ
Savarez Creation Cantiga 510MJ อันนี้ก็ชอบมากครับ สาย 1,2 เป็นไนล่อน แต่ 3 เป็น คาร์บอน ผมว่าให้เสียงที่ชัดเจนลงตัวดีครับ
Savarez New Cristal Cantiga 510CR ชอบรองจาก 510MJ ตัวนี้เน้นเล่นง่าย เป็นสายไนล่อนครับ ให้เสียงชัดเจนดีและตอบสนองดีคับ
Savarez Alliance Corum 500AJ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับ เป็นสายแบบ คาร์บอน เสียงจะออกโทนแหลมและคมเกินไป เสียงไม่ค่อยหนักแน่นครับ

เรื่องเลือกใช้สายกีต้าร์เป็นรสนิยมส่วนบุคคลครับ กีต้าร์แต่ละตัวก็อาจเหมาะกับสายที่แตกต่างกันครับ

nuchinge

• member
Augustine อีกเสียงครับ
แต่ที่ไม่ชอบเลย  EJ45 ผมว่าเสียงไม่ค่อยออกทั้งๆที่ผู้ผลิตแนะนำครับ

virgoromance

• member
ยี่ห้อยังไม่ fix ครับ เพราะตัวเลือกโซนภูธรมีน้อย
แต่ผมเลือก hard tension เพราะมันตึงกว่านิดหน่อย เลยเหมือนตอบสนองมือดีกว่า
จาริกรอบใจตน