Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ปรึกษาเรื่องการใช้เอฟเฟคกีตาร์ acoustic และการปรับแต่ง  (อ่าน 2005 ครั้ง)

Evie

• member
อยากรบกวนสอบถามน้ำๆครับ ว่าเสียงเอฟเฟคชนิดไหน เสียงอะไรที่ควรใช้ และเหมาะสมกับกีตาร์ acoustic ที่ช่วยทำให้เสียงกีตาร์เพราะขึ้น และคุมครับ เพราะที่ผมเล่น ผมเล่นกับกลองไฟฟ้า ครับ และเพิ่งได้ Zoom a3 มาใช้ครับ  การปรับค่า time mix tone ควรจะตั้งไว้ที่เท่าไหร่ครับ ที่เรียกว่าพอดี
ระหว่าง การเล่น fingerstyle และ strum  เราควรจะใชเอฟเฟคประเภทไหนครับและ ค่าของเอฟเฟค time mix tone level ไว้ที่ประมาณไหนครับ
ขอบคุณมากครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับผมไม่เคยใช้ เอฟเฟคมาก่อนครับ ใช้แต่ paradi ครับ และก็แบก loud box mini ไปด้วยครับ

สุดท้ายขอถามอีกเรื่องครับ
ผมใช้ zoom a3  + para di + loud boxmini ครับ ควรจะต่อตัวไหนก่อนและหลังครับ แล้วมันมีผลอะไรมั๊ยครับ ในการต่อ ก่อนหลัง ระหว่า zoom a3 และ para di ครับ

ขอบคุณพื้นที่มากครับ

TOM1869

• member
zoom a3  + para di   เลือกอันเดียวก็พอ ครับ
Line id: 081-8718003

Ods16339

• member
ต่ออะไรก่อนหลัง. ผมว่าลองเองดีกว่าแล้วสรุปว่า
เสียงแบบไหนที่เราชอบครับ
ส่วนeffect. โดยทั่วไปก็น่าจะใช้ reverb. Delay. Chorus
แล้วแต่เพลงที่จะเล่น

จริงๆแล้วถ้ายังไม่มีzoom กับparadi.
Fishman tone d eqน่าจะคล่องตัวกว่าครับ

mai_911

• member
ถ้าต่อเองแบบแยก

Compressor >> EQ >> Filter >> Modulation >> Time base (Reverb / Delay)

ส่วนจะปรับอย่างไร
ฟังครับ อย่าจำ ฟังแล้วปรับ ใช้เวลากับมันครับ

=========

มี zoom a3  + para di + loud boxmini

ถ้าเล่นที่บ้าน ขาย para DI ทิ้งไปเลยครับ
แค่ A3 เข้า Loudbox ก็เทพจนหูฟังไม่ออกแล้วครับ

ถ้าเล่นนนอกบ้าน เอาจริงๆ A3 ตัวเดียวก็เอาอยู่ ถ้าอยากใช้เอฟเฟคเยอะ
แต่ถ้าจะปรับแค่โทนเสียง Para ตัวเดียวก็เอาอยู่
หรือถ้าอยากแค่ได้ยินเสียงตัวเองชัดๆ Loudbox ตัวเดียวก็เอาอยู่ครับ

Para กับ Loudbox ไม่ต้องใช้ด้วยกันครับ มันยุ่งยากเกินไปโดยหาประโยชน์ได้น้อยครับ

Donut_Sanova

• member
A3 ที่เคยใช้ก็ exciters + HD Reverb ครับ   ;D ;D