Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีตาร์ราคาเท่าไหร่ขึ้นไปถึงจะได้แบบ abalone รอบตัวรวมถึงอินเลย์ที่ฟริงเกอร์บอร์ด  (อ่าน 6062 ครั้ง)

Ronaldo2

• member
แต่ละแบรนด์ ต้องรุ่นไหนขึ้นไป และราคาประมาณไหน

sonic

• member
คำถามกว้างไปครับ แต่ละแบรนด์ มันมีเยอะมากๆๆเป็นสิบๆ นับแล้วอาจจะเกิน 30 ยีห้อในตลาด
บางยี่ห้อ ไม่เกิน 6,000 ก็มีแล้ว บางยี่ห้อ 30,000 ถึงจะมี 

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
ถ้าเป็นยี่ห้อ Martin

ผมอยากจะนำเสนอ Martin D-45 ราคามือหนึ่งตัวแทนจำหน่าย ลดแล้วอยู่ที่ 315,000 ครับ  :)

ถ้าเป็นยี่ห้อ Taylor

ผมอยากจะนำเสนอ Taylor PS14ce ราคามือหนึ่งตัวแทนจำหน่าย ลดแล้วอยู่ที่ 2xx,xxx ครับ  :)

ถ้าเป็นยี่ห้อ Gibson (ข้างและหลังไม่ abalone)

ผมอยากจะนำเสนอ Gibson J-45 Custom Vine ราคามือหนึ่งตัวแทนจำหน่าย ลดแล้วอยู่ที่ 198,000 ครับ  :)
Depend on your taste

Ronaldo2

• member

ผมอยากจะนำเสนอ Martin D-45 ราคามือหนึ่งตัวแทนจำหน่าย ลดแล้วอยู่ที่ 315,000 ครับ  :)

ผมอยากจะนำเสนอ Taylor PS14ce ราคามือหนึ่งตัวแทนจำหน่าย ลดแล้วอยู่ที่ 2xx,xxx ครับ  :)

ถ้าเป็นยี่ห้อ Gibson (ข้างและหลังไม่ abalone)

ผมอยากจะนำเสนอ Gibson J-45 Custom Vine ราคามือหนึ่งตัวแทนจำหน่าย ลดแล้วอยู่ที่ 198,000 ครับ  :)

อันนี้คือรุ่นเริ่มต้นของแต่ละยี่ห้อเหรอ

กฤษณ์

• member
ถ้าเป็น Abalone รอบตัว Martin D-45 และ Taylor PS Series คือรุ่นถูกสุดครับ (Gibson ไม่ใด้ทำรุ่นทั่วไปที่มี abalone รอบตัว)

ความจริงแล้วราคาสามแสนกว่านี่ยังไม่นับว่าแพงหรอกครับเพราะกีตาร์ญี่ปุ่นรุ่นที่มี abalone รอบตัวอย่าง Yamaha LL86 นี่ราคาครึ่งล้านครับ (และยังไม่มีแถบ abalone ด้านข้างด้วย)

ถ้าเป็นยี่ห้อ Martin รุ่นแพงสุดที่มีขายทั่วไปตอนนี้น่าจะเป็นรุ่น D-45S Authentic 1936 ครับ

guitar_import

• member
เน้นมุกเยอะๆ เสียงพอได้ all solid Made in China
ผมนึกออกแต่แต่Blueridgeครับ

jewaros

• member
กว้างมากๆเลยครับ บางยี่ห้อ ไม่เกิน 6,000 ก็ มุกเต็มตัวแล้วก็มี
ที่เห็นว่าน่าะจะเสียงดี กับราคาไม่แพงเกินไปนักแนะนำ crafter tmc045
ตัวนี้ก็มุกเยอะเลยครับราคาไม่ถึง 2 หมื่นครับผมรับมาจากน้าๆในบ้านไม้
13500 ครับ

12strings

• member
กีตาร์สั่งทำของช่างทำกีตาร์ในไทย มี abalone รอบตัว
หน้า ข้าง หลัง  พร้อมกับ abalone รอบ fretboard headplate
abalone ของ inlay ที่ fretboard    abalone สัญญลักษณ์ของ
เราเองที่ headplate และ fretboard ราคาต่ำกว่าแสน
ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ  ส่วนเรื่องสุ้มเสียงก็เอาไว้ประกอบการพิจารณาด้วยครับ
ว่าคุ้มค่าหรือไม่

h5555

• member
เปลือกหอยสีมุก ขาวมุกนี่เรียกabaloneไหมครับ  หรือเรียกเฉพาะเปลือกเป๋าฮื๊อครับ?

chris804

• member

อันนี้คือรุ่นเริ่มต้นของแต่ละยี่ห้อเหรอ

ก็รุ่นเริ่มต้นสำหรับ abalone รอบตัวรวมถึง inlay ตรง fingerboard เหมือนที่น้าตั้งกระทู้ถามไงครับ ส่วนรุ่นที่แพงกว่านั่นก็ตามที่น้ากฤษณ์บอกเลยครับ นอกจากนั้นก็มี Martin D-100 Deluxe ที่แพงกว่าแบบชนิดที่ว่าต้องขายคอนโดมาซื้อ เพิ่มเติม abalone แบบเยอะพิเศษสะใจ แม้ purfling จะดูเป็น herringbone แต่พอดูดีๆจะเป็น herringbone ที่ทำจาก abalone ครับ

เปลือกหอยสีมุก ขาวมุกนี่เรียกabaloneไหมครับ  หรือเรียกเฉพาะเปลือกเป๋าฮื๊อครับ?

ใช่ครับ ถ้าเป็นเขียวๆฟ้าๆจะเรียกว่า paua ครับ  :)

กฤษณ์

• member

ถ้าพูดถึง inlay เปลือกหอยมุกบนกีตาร์นี่ฝรั่งเขาเรียกว่า "Mother of Pearl" ครับ ส่วนมากจะทำมาจากเปลือกหอยนางรมและหอยเป๋าฮื้อที่ไม่มีสีรุ้งปน

Abalone นั้นคือชื่อภาษาอังกฤษ ภาษาแต้จิ๋วเรียกว่า "เป่าฮื้อ" ภาษากวางตุ้งเรียก "เป๊ายวู่" ภาษาเมารีและเรียก "เปา" (puau)  ถ้าเป็น inlay ที่ทำจากเปลือกหอยเป๋าฮื้อสีฉูดฉาดเขาก็เรียกว่า "abalone" ทับศัพท์ไปเลย ส่วน abalone สีเขียวอมฟ้านั้นเขาเรียกทับศัพท์ภาษาเมารีว่า "paua" เพราะมันมีถิ่นกำเนิดที่นิวซีแลนด์ครับ

Mother of Pearl และ Abalone ที่นำมาใช้กับกีตาร์นั้นแบ่งใด้เป็นสี่ประเภท

1.เปลือกหอยแท้ (real shell)

ประเภทนี้ใช้กันในสมัยโบราณซึ่งสิ้นเปลืองมากเพราะเปลือกหอยมันโค้งแต่ต้องเอามาตัดมาฝนให้แบนสนิทแถมฝุนหอยก็ยังเป็นพิษต่อระบบทางเดินหายใจ ในยุคปัจจุบันไม่มีโรงงานใหนใช้เปลือกหอยจริงกันแล้วครับ

2.เปลือกหอยอัด (abalam)

Abalam ก็คือ laminated abalone ซึ่งเอาเปลือยหอยมาสับเป็นชิ้นเล็กๆแล้วอัดเข้าด้วยกันเป็นแผ่นเรียบ การทำแบบนี้ทำให้ทำงานง่ายขึ้นเยอะเพราะไม่ต้องฉลุด้วยมือและทำให้ราคาถูกลงหลายเท่า เขาบอกว่าไม่มีทางมองออกว่าไม่ใช่ของแท้เพราะมันก็คือของแท้ที่เอามาแปรรูปนั่นเอง กีตาร์ราคาแพงอย่าง Martin D-45 หรือ Taylor Presentation Series ก็ใช้ abalam ทั้งนั้นครับ

3.หอยเทียม (pearloid)

Pearloid ก็คือ pearl+celluloid ซึ่งเป็นของเทียม 100% ความจริงแลัว pearloid มีขายทุกสี ทุกลายแต่ส่วนใหญ่โรงงานกีตาร์เขาจะใช้แต่สีมุกเพราะมันคล้ายของแท้มากกว่าสีอื่นๆครับ

ลองเทียบหน้าตาของ pearloid กับ abalam ดูครับ

กีตาร์ระดับแสนที่ใช้ pearloid inlay ก็มีเยอะนะครับ รอดูตัวอย่างข้างล่างใด้เลย (ผมเองก็เพิ่งรู้เหมือนกัน)

4.หอยบนภาพถ่าย (pearloid decal)

วิธีนี้กีตาร์ราคาประหยัดใช้กันเยอะและก็ทำใด้เนียนซะด้วยโดยการเอาสติกเกอร์รูป pearl หรือ abalone บางเฉียบติดบนไม้แล้วพ่นแลกเกอร์ทับไปเลย ลองดูรูปตัวอย่างเองเลยครับ (ผมใด้ข้อมูลมาจากช่างฝรั่ง ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ)

chris804

• member
ขอบคุณน้ากฤษณ์สำหรับความรู้ใหม่เลยครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณคำถามคำตอบ ครับ

12strings

• member
น้ากฤษณ์ ครับ
มีวิธีสังเกต เพื่อแยก abalam จาก pearloid ,pearloid decal
บนตัวกีตาร์ไหมครับ

h5555

• member
ชอบคุณน้ากฤษณ์เป็นอย่างมากครับ  คราแรกว่าจะถามว่าเปลือกหอยมุก(เรียกง่ายๆ)มีกี่ประเภทและเขาแบ่งกันอย่างไร  ตอนนี้พอทราบแล้ว ขอบคุณอีกครั้งครับ  บางทีทุกวันนี้ยังเห็นสติ๊กเกอร์ลายมุกเลยครับ  ซึ่งส่วนใหญ่จะใช้ประดับในในกีต้าร์ราคาถูกๆ  แต่ที่แพงๆก็แอบมีในบางยี่ห้อครับ ...... ผมชอบดูความสุกเปล่งปลั่ง สะท้อน ล้อเล่นกับไฟกับแสงของมุกพวกนี้  มีหลายๆรุ่นที่เข้มข้น สะท้อนระยิบระยับ แหลมคม ดูมีคุณค่า เหมือนกับว่าเค้าบรรจง ตั้งใจค้ดเอามาสร้างงานจริงๆครับ....ส่วนตัวผมเคยรวบรวมเปลือกหอยมุกขาวเพื่อนำไปสร้างพระพุทธรูปตามป่าเขาอยู่บ่อยครั้งตั้งแต่เรียนมหาลัยเรื่อยมาครับ  ผมจะใช้เลื่อยฉลุตัดเปลือกหอยมุกเป็นรูปทรงเพื่อทำตาขาวพระพุทธรูป ส่วนตาดำนั้นจะใช้สะเก็ดดาว(ที่เขาเรียกกัน)ไปเจียรนัยเป็นครึ่งวงกลมมาทำตาดำขององค์พระพุทธรูปครับ  ...เปลือกหอยมุกสีขาวนวลยังสามารถนำไปทำเป็นเล็บพระพุทธรูปได้นะครับ  มีส่วนโค้ง เว้าเสมือนเล็บจริงๆเลย   ซึ่งก็แล้วแต่ขนาดขององค์พระ(เล็บ)และขนาดของเปลือกหอยเองด้วย .... ส่วนตัวแล้วชอบเปลือกหอยมุกมากครับโดยเฉพาะเมื่อนำมาประดับในกีต้าร์ให้แลดูพองามตา  บางครั้งเยอะไปก็ลายตาเหมือนกันครับ 555  ....

Ronaldo2

• member
Ovation Custom Legend นี่เป็นแบบไหนเหรอครับ

กฤษณ์

• member
ผมเองก็ไม่เคยสังเกตุอย่างจริงจังว่า inlay บนกีตาร์นั้นมันเป็นหอยแท้หรือหอยเทียม เพิ่งมาอ่านเจอว่า "Mother of Pearl" ซึ่งทำมาจากเปลือกหอยแท้และเป็นวัสดุที่ Gibson และเจ้าอื่นบอกว่าเป็นวัสดุที่เขาใช้ทำ inlay นั้นความจริงแล้วมันคือ "Pearloid" ที่เป็นพลาสติกราคาถูก หลังจากหลอกลวงผมมาหลายสิบปี Gibson เพิ่งจะระบุว่าวัสดุ inlay ในกีตาร์ส่วนใหญ่ของเขานั้นเป็น acrylic ครับ

ถ้าสังเกตุกันจริงๆแล้วก็ดูไม่ยากหรอกครับเพราะ Mother of Pearl นั้นสีจะมีความเหลือบที่เกิดจาก light diffraction แยกสีต่างๆในสายรุ้งสะท้อนออกมา (ถ้าพลิกดูดีๆ) แต่ pearloid จะไม่มีคุณสมบัตินี้ ลองเปรียบเทียบหน้าตาระหว่า LP Standard กับ LP Custom ในรูปข้างล่างครับ

ผมลองเอา LP Standard ที่ใช้ pearloid inlay มาถ่ายรูปเทียบกับ Guild D-55 ที่ใช้เปลือกหอยแท้ก็จะเห็นความแตกต่างใด้ชัดเจนเพราะของแท้จะมีสีเหลือบที่สะท้อนจากเนื้อในออกมา (อธิบายยากจากรูปถ่ายแต่น่าจะมองเห็น)

สรุปว่าความแตกต่างระหว่างเปลือกหอยจริงกับ plastic พอจะดูใด้ไม่ยากเท่าไหร่ ถ้าเป็น abalam สีฉูดฉาดนี้ยิ่งแยกง่ายเพราะของแท้สีจะไม่เหมือนกันซักชิ้น ถ้าเป็นบริเวณที่ต้องเอาหอยหลายสิบชิ้นมาต่อกันอย่างเช่นตรงขอบหรือตรง sound hole ก็จะเห็นใด้ชัดเจนครับ

แต่ก็ต้องระวังจะมาตกม้าตายตอนเจอพวก inlay sticker ที่เป็นภาพถ่ายของลาย abalone ซึ่งมีสีสันเหมือนของจริง (แต่ไม่มีการเหลือบสีเพราะมันเป็นภาพสองมิติเท่านั้น) พวกกีตาร์จีน อินโด เวียตนามและเกาหลีเขามักใช้สติกเกอร์แปะเอาครับ

Ovation Custom Legend ใช้เปลือกหอยแท้ (abalam) แน่นอนครับ ลองสังเกตุจากเหลือบสีใด้เลย

<a href="http://youtu.be/4Dhd_fRKDow" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/4Dhd_fRKDow</a>

<a href="http://youtu.be/VGLE___S5FU" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/VGLE___S5FU</a>

gttle

• member
เท่าที่เคยสังเกต abalone กับ abalam มันจะเล่นแสงกว่าครับมิติความลึกดีกว่าเวลาส่องแสงมันจะมีการสะท้อนแต่ถ้า pearloid จะไม่ค่อยมี....จริงๆ abalam มันก็ไม่แพงนะที่ผมดูน่าจะเลิกใช้ pearloid ในกีตาร์โปร่งกันได้แล้วนะเนี่ย

อีกอย่าง abalam กับ abalone  นี่ตัว abalam มันจะสวยกว่าครับเวลาทำเพราะเขาคัดสีคัดลายให้มันกลมกลืนกันหมดทั้งแผ่นเลือกสีได้ตัว abalone มันจะมีลายไม่เหมือนกันถ้าจะเอาลายให้มัน smooth ต้องมาคัดอีกมันจะมีหลายสีหลายเฉด(เขียว แดง ฟ้า paua) แถมมีส่วนที่เรียกว่า heart abalone อีกจะเอาสวยแบบ abalam นี่คัดกันเหนื่อยเคยสั่งทำกีตาร์ไทยเห็นช่างก็ไปหาซื้อเปลือกหอยเปาฮื้อในบ้านเรานี่แหละมาตัดเอาของผมก็จะมีส่วนที่เป็นธรรมดากับ heart ปนๆกันไป

biscuit

• member
เจ้าของกระทู้ถามกว้างแบบไม่เกรงใจคนตอบเลยครับ... แต่ต้องขอบคุณที่ทำให้ท่านอื่นๆได้ความรู้แตกแขนงลงลึกไปถึงรายละเอียดของอบาโลนมากยิ่งขึ้น

virgoromance

• member

D-100 ก็แค่หนึ่งแสนเหรียญเองครับ 5555555
จาริกรอบใจตน