Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียง buzz แบบนี้เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรดีครับ  (อ่าน 901 ครั้ง)

itti_ch

• member
สวัสดีครับ :)
พอดีได้กีต้าร์คลาสสิคยี่ห้อ Austurias มือสองมาครับ หลังจากได้ครอบครองดูเหมือนจะมีปัญหาเรื่อง buzz ครับ
ที่ชัดๆคือเวลากดสาย 4 ในช่อง 1, 2 ใกล้เฟรต เสียงชัดปกติดี
แต่เมื่อกดที่กลางช่อง เสียง buzz ออกชัดเจนครับ ไม่ว่าจะกดแรงแค่ไหนก็ตาม
แต่แปลกตรงที่ว่าพอกดไกลเฟรต (กดใกล้อีกเฟรตนึง) เสียง buzz มีครับ แต่น้อยกว่าตอนกดกลางช่อง
ดังในคลิปครับ

https://www.youtube.com/watch?v=duSl2uG6WD0

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับว่า เสียง buzz แบบนี้เกิดจากอะไร และควรแก้ไขอย่างไรดีครับ
ขอบคุณมากครับ

Gsus

• member
Re: เสียง buzz แบบนี้เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 20:33:25 »
เข้าใจว่าความสูงของเฟรต 1-12 ไม่เท่ากันหรือเฟรตกระโดด เคสนี้น่าจะโดดที่เฟรตสาม

ลองเอาสันฟุตเหล็กวางพาดเฟรต 1-12 แนวเดียวกับสายกีตาร์ แล้วมองดูช่องว่างระหว่างเฟรตกับสันฟุตเหล็กว่าแต่ละเฟรตสูงเท่ากันหรือไม่

เฟรตกระโดดช่างเค้าจะปรับให้เท่ากันได้ครับ