Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียง buzz แบบนี้เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรดีครับ  (อ่าน 2177 ครั้ง)

itti_ch

• member
สวัสดีครับ :)
พอดีได้กีต้าร์ Austurias มือสองมาครับ หลังจากได้ครอบครองดูเหมือนจะมีปัญหาเรื่อง buzz ครับ
ที่ชัดๆคือเวลากดสาย 4 ในช่อง 1, 2 ใกล้เฟรต เสียงชัดปกติดี
แต่เมื่อกดที่กลางช่อง เสียง buzz ออกชัดเจนครับ ไม่ว่าจะกดแรงแค่ไหนก็ตาม
แต่แปลกตรงที่ว่าพอกดไกลเฟรต (กดใกล้อีกเฟรตนึง) เสียง buzz มีครับ แต่น้อยกว่าตอนกดกลางช่อง
ดังในคลิปครับ

https://www.youtube.com/watch?v=duSl2uG6WD0

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับว่า เสียง buzz แบบนี้เกิดจากอะไร และควรแก้ไขอย่างไรดีครับ
ขอบคุณมากครับ

samaklen

• member
Re: เสียง buzz แบบนี้เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2017, 12:57:40 »
ขั้นแรก ลองเปลี่ยนสายใหม่ ครับ
ถ้าไม่หาย...

ขั้นที่สอง ตรวจดู Nut กับ Saddle โดยเฉพาะ Nut
ว่าร่องสายที่มีปัญหา ใหญ่ไปหรือเล็กไปหรือไม่
รวมไปถึง ท้องร่อง Nut มีท้องร่องที่โค้งรับกับสายกีตาร์หรือไม่
(ถ้าแก้ไขไม่ได้ อาจต้องทำ Nut ใหม่เพื่อให้รับกับสายได้ดีที่สุด)
ถ้าแก้ไขแล้ว ไม่หาย.....

ขั้นที่ 3 ตรวจดู saddle ที่ด้าน top ของ saddle (ด้านที่สัมผัสกับสาย)
โดยทั่วไป กีตาร์จากญี่ปุ่น มักจะทำ saddle เป็นของโค้งและตัดตรง
บริเวณท้องสายที่สัมผัสกับ saddle ตรงที่ตัวตรง อาจสั่นทำให้เกิดเสียงรบกวนได้
ช่างหลาย ๆ คน มักจะทำผิวสัมผัสตรงนี้เป็นทรงโค้ง เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหานี้
ถ้าแก้ไขแล้วไม่หาย....

อาจจะตรวจทานตั้งแต่แรกจนถึงสุดท้าย ดู hardware ทั้งหลายของกีตาร์ ว่ายึดติดแน่นหนาดีไหม
มีหลวมคลอนหรือไม่ ถ้าทำทั้งหมดแล้วยังไม่หาย

คงต้องให้ช่างช่วยตรวจโครงสร้าง คาดโครงด้านในครับ ว่ามีชิ้นส่วนไม่แน่นหรือไม่
ซึ่งใช้เวลานานพอสมควร และไม่สามารถตอบได้ว่าจะได้ผลหรือไม่
เพราะกีตาร์คลาสสิค ลำตัวค่อนข้างเล็ก ลำบากในการล้วงเข้าไปตรวจสอบด้วยมือ
รวมทั้งต้องหักมุมข้อมือเพื่อสัมผัสหารายละเอียด

ขอให้แก้ปัญหาได้นะครับ
เสียงที่ได้ยิน ไม่เชิงเรียกว่า buzz ครับ เพราะสายไม่ได้ตีเฟรท แต่เป็นเสียงรบกวน
มักจะเกิดกับสายที่ 4 บริเวณที่คุณเล่นนั่นล่ะครับ มากที่สุด

สายกีตาร์บางยี่ห้อ อาจจะขมวดลวดไม่แน่นเท่าที่ควร
โดยเฉพาะสาย 4 ที่รับแรงดึงมากที่สุด เมื่อเทียบกับขนาด
อาจเป็นที่มาของเสียงรบกวนได้
ลองกับสายที่มาตรฐานมาก ๆ อย่าง EJ45 หรือ EJ46 ก็ได้ครับ

ปล. ข้อมูลหลายอย่าง ได้ความรู้ และความคิดเห็นมาจากช่างมด
ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

itti_ch

• member
Re: เสียง buzz แบบนี้เกิดจากอะไร แก้ไขอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 16:47:19 »
ขั้นแรก ลองเปลี่ยนสายใหม่ ครับ
ถ้าไม่หาย...

ขั้นที่สอง ตรวจดู Nut กับ Saddle โดยเฉพาะ Nut
ว่าร่องสายที่มีปัญหา ใหญ่ไปหรือเล็กไปหรือไม่
รวมไปถึง ท้องร่อง Nut มีท้องร่องที่โค้งรับกับสายกีตาร์หรือไม่
(ถ้าแก้ไขไม่ได้ อาจต้องทำ Nut ใหม่เพื่อให้รับกับสายได้ดีที่สุด)
ถ้าแก้ไขแล้ว ไม่หาย.....

ขั้นที่ 3 ตรวจดู saddle ที่ด้าน top ของ saddle (ด้านที่สัมผัสกับสาย)
โดยทั่วไป กีตาร์จากญี่ปุ่น มักจะทำ saddle เป็นของโค้งและตัดตรง
บริเวณท้องสายที่สัมผัสกับ saddle ตรงที่ตัวตรง อาจสั่นทำให้เกิดเสียงรบกวนได้
ช่างหลาย ๆ คน มักจะทำผิวสัมผัสตรงนี้เป็นทรงโค้ง เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหานี้
ถ้าแก้ไขแล้วไม่หาย....

อาจจะตรวจทานตั้งแต่แรกจนถึงสุดท้าย ดู hardware ทั้งหลายของกีตาร์ ว่ายึดติดแน่นหนาดีไหม
มีหลวมคลอนหรือไม่ ถ้าทำทั้งหมดแล้วยังไม่หาย

คงต้องให้ช่างช่วยตรวจโครงสร้าง คาดโครงด้านในครับ ว่ามีชิ้นส่วนไม่แน่นหรือไม่
ซึ่งใช้เวลานานพอสมควร และไม่สามารถตอบได้ว่าจะได้ผลหรือไม่
เพราะกีตาร์คลาสสิค ลำตัวค่อนข้างเล็ก ลำบากในการล้วงเข้าไปตรวจสอบด้วยมือ
รวมทั้งต้องหักมุมข้อมือเพื่อสัมผัสหารายละเอียด

ขอให้แก้ปัญหาได้นะครับ
เสียงที่ได้ยิน ไม่เชิงเรียกว่า buzz ครับ เพราะสายไม่ได้ตีเฟรท แต่เป็นเสียงรบกวน
มักจะเกิดกับสายที่ 4 บริเวณที่คุณเล่นนั่นล่ะครับ มากที่สุด

สายกีตาร์บางยี่ห้อ อาจจะขมวดลวดไม่แน่นเท่าที่ควร
โดยเฉพาะสาย 4 ที่รับแรงดึงมากที่สุด เมื่อเทียบกับขนาด
อาจเป็นที่มาของเสียงรบกวนได้
ลองกับสายที่มาตรฐานมาก ๆ อย่าง EJ45 หรือ EJ46 ก็ได้ครับ

ปล. ข้อมูลหลายอย่าง ได้ความรู้ และความคิดเห็นมาจากช่างมด
ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ เป็นประโยชน์และความรู้สำหรับผมมากๆครับ
สายในคลิปนี่้ผมเพิ่งเปลี่ยนไปครับเป็นรุ่น EJ49 ของ D'Addario ไนล่อนดำ Normal Tension ครับ
ทีแรกคิดว่าสายเสื่อม แต่เปลี่ยนแล้วไม่หายก็ใจเสียพอสมควรครับ
ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลเพิ่มเติมในการแก้อยู่ครับ ที่อยากทำคือ อยากลองเปลี่ยน Nut และ Saddle ดูด้วยครับ
มีความคืบหน้ายังไงจะมาอัพเดทนะครับ