Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อกีต้าร์ไฟฟ้าค่ะ  (อ่าน 3422 ครั้ง)

SONK

• member
Re: อยากซื้อกีต้าร์ไฟฟ้าค่ะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 23:33:12 »
ในความเห็นส่วนตัวผมอีกเรื่องคือ ถ้าท่านเจ้าของกระทู้ชอบเล่นแนวอคูสติก การใช้กีตาร์ไฟฟ้าเล่นแทนกีตาร์โปร่งมันจะไม่ตอบสนองอารมณ์ ดีไม่ดีเล่นแล้วพาลจะไม่ชอบเอา เพราะกีตาร์โปร่งเล่นแนวอคูสติก จะตีคอร์ด จะเกา จะเล่นฟิงเกอร์สไตล์ จะเน้นน้ำหนัก อารมณ์การเล่นต่างๆถ้าเน้นแนวอคูสติก กีตาร์โปร่งดีๆสักตัวจะตอบสนองอารมณ์ได้ดีกว่ากีตาร์ไฟฟ้าเยอะมากๆครับ แต่ถ้าต้องใช้กีตาร์ไฟฟ้าทดแทนจริงๆ ผมก็จะลดงบตัวกีตาร์ที่ให้ไว้15,000-18,000บาทลงให้เหลือไม่เกิน10,000บาท อาจหามือ2สภาพดีๆ ก็จะประหยัดงบกว่าซื้อมือ1เยอะมากครับ สำคัญว่า ไม่ว่าจะมือ1หรือมือ2ก็ควร set up คอและระดับสายให้เล่นสบายนิ้วครับ ไม่งั้นแพงขนาดไหนก็เล่นไม่สนุก และไปให้ความสำคัญกับแอมป์แทน ยิ่งตั้งใจใช้เป็นแอมป์อคูสติกก็น่าหาแอมป์ดีๆ ( มือ2ก็มีเยอะครับ ) อนาคตเราจะนำมาใช้ร่วมกับกีตาร์โปร่งก็จะลงตัว ไม่ต้องไปหาซื้อใหม่ เพราะแอมป์จะอยู่กับเราค่อนข้างนานครับ ทั้งหมดคือความเห็นส่วนตัวนะครับ

CalmForHappy

• member
  • YAMAHA และ K.YAIRI
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 00:33:19 »
อนุญาตแนะนำ
         SQUIER Classic Vibe Telecaster Thinline เสียงได้อคูสติกมานิดหน่อย
         แอมป์ Roland Cube-10GX  มี JC CLEAN และ ACOUSTIC SIM ได้เสียงเล่นแบบแนวอคูสติก สามารถลงโปรแกรมเสียงต่างๆผ่าน android กับ ios ได้อีกด้วย
 หรือเพิ่มงบเอา Yamaha Silent +หูฟัง หรือแอมป์ไปเลยครับ ได้เสียงแบบ  ACOUSTIC แน่นอน ไม่กวนโสตประสาทของคนรอบข้างแน่นอน
ลองเข้าไปถาม ในเวป guitarthai ดูครับ
กีต้าร์มหาเวทดูดดาว

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 08:31:39 »
ที่แนะนำ silents  เพราะมันตอบ เรื่อง ไม่ รบกวนเพื่อนบ้าน  ตัวกีต้าร์มีช่องเสียบ หูฟัง  ภาคไฟฟ้าเยี่ยมยอด พกพาสะดวก   หากต้องการออกแอมป์แต่ไม่มี แอมป์ดีๆ  เราเอาสัญญาณจากหูฟังไปออก  ลำโพงคอม เล็กได้ครับ  เสียงออกลำโพง ได้เลย  มีงยเพิ่มค่อยหา  fishman loundbox mini  มีมาขายเรื่อยครับ
Line id: 081-8718003

A4

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 09:47:15 »
ที่แนะนำ silents  เพราะมันตอบ เรื่อง ไม่ รบกวนเพื่อนบ้าน  ตัวกีต้าร์มีช่องเสียบ หูฟัง  ภาคไฟฟ้าเยี่ยมยอด พกพาสะดวก   หากต้องการออกแอมป์แต่ไม่มี แอมป์ดีๆ  เราเอาสัญญาณจากหูฟังไปออก  ลำโพงคอม เล็กได้ครับ  เสียงออกลำโพง ได้เลย  มีงยเพิ่มค่อยหา  fishman loundbox mini  มีมาขายเรื่อยครับ

สรุป เงื่อนไขของ จขกท. ตามที่ผมเข้าใจคือ

1. ตั้งงบรวมทั้งสิ้น ประมาณ 25000
2. ต้องการเสียงแนวกีตาร์อคูสติค โดยไม่รบกวนโสตประสาทผู้อื่น

เรียนว่าตัวเลือกตามคำตอบด้านบนตรงจุดประสงค์ที่สุดแล้วครับ..

Yamaha Silents Guitar SLG200S ราคา 22800 บาทครับ

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 10:22:47 »
Khun SONK . • * •.♫.* •.♫. •โอ๊โห!!!!!!!!ขอบคุณอย่างยิ่ง สำหรับคำเเนะนำนะคะ
จขกท. ชอบเเนวเพลงอคูสติก   เเต่ว่า ชอบทั้งเสียงกีต้าร์โปร่งเเละเสียงกีต้าร์ไฟฟ้าเลยค่ะ  ความรู้สึกมันคนละเเเบบกัน,,,. • * •.♫.* •.♫. •
Ps. สำหรับมือสองก็น่าสนใจค่ะ เเต่ ยอมรับตรงๆว่า ดูของไม่เป็นค่ะ ทั้งกีต้าร์เเละเเอมป์ไม่รู้จะเลือกยังไง
ขอบคุณมากนะคะ . • Khun SONK . • * •.♫.* •.♫. •♫♪♫♪♫♪♫♪♫♪♫♪♫♪♫♪

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 10:27:26 »
KHUN  CalmForHappy    ขอบคุณที่เเนะนำนะคะ  ♬♫♪◖(●。●)◗♪♫♬ 

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 10:33:54 »
khun TOM1869    ขอบคุณอีกครั้ง ที่เเนะนำค่ะ ♪¸¸.•*¨*•♫♪¸¸.•*¨*•♫♪¸¸.•*¨*•♫♪

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 10:41:50 »
Khun  A4  ♩♪♫♬♩♪♫♬ ((((((  |̲̅̅●̲̅̅|̲̅̅=̲̅̅|̲̅̅●̲̅̅| |̲̅̅●̲̅̅|̲̅̅=̲̅̅|̲̅̅●̲̅̅| ))))))*•♪ღ♪•«*•♪ღ♪•«*•♪ღ♪•«   ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำค่ะ   ส่วนตัวเเล้ว ชอบทั้งเสียง
อคูสติก ของกีต้าร์โปร่ง เเละเสียงกีต้าร์ไฟฟ้าค่ะ

พยายามหาทางเล่นดนตรีที่ไม่รบกวนคนอื่นเเละเพื่อนบ้านข้างเคียงค่ะ*•♪ღ♪•«   

Ps. *•♪ღ♪•«ขอบคุณอีกครั้ง ทุกคำเเนะนำจากทุกท่านที่เข้ามาตอบนะคะ *•♪ღ♪•«*•♪ღ♪•«*•♪ღ♪•«