Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อกีต้าร์ไฟฟ้าค่ะ  (อ่าน 3421 ครั้ง)

ิbanny

• member
อยากซื้อกีต้าร์ไฟฟ้าค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 20:05:59 »
 ก่อนอื่น สวัสดี พี่ๆ น้อง ๆ  ชาว acousticthai.net ทุกท่านค่ะ  (เพิ่งตั้งกระทู้เป็นครั้งเเรก )
      จขกท. มีพื้นฐานกีต้าร์โปร่งเเล้ว
     อยากขอความรู้จากท่านสมาชิกในเวบนี้ค่ะ   
     รบกวนพี่ๆ ช่วยเเนะนำ  กีต้าร์ไฟฟ้า ใน งบ 15000- 18000 บ. เเนะนำ brand เเละ รุ่นให้หน่อยนะคะ
    อยากได้เสียงใสๆ เล่นพวก  acoustic  ค่ะ   

เเนะนำ แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าราคา ไม่เกิน 5000 บาท ให้ด้วยนะคะ (สำหรับเล่นในห้องคนเดียว)  ซ้อมเองคนเดียวค่ะ

ขอบคุณอย่างสูง :)

ิbanny

• member
Re: อยากซื้อกีต้าร์ไฟฟ้าค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 10:58:48 »
 :'( :'( :'(ไม่มีใครตอบเลย :'(

kiti guitar

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 12:44:07 »
:'( :'( :'(ไม่มีใครตอบเลย :'(
มาผิดเวปบอร์ด นี่บอร์ดกีตาร์โปร่ง ^_^

เดวคงมีน้าๆใจดีทีมีความรุ้เรื่องกีตาร์ไฟฟ้ามาตอบให่
vintage guitar

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 12:48:31 »
เเนะนำ brand เเละ รุ่นให้หน่อยนะคะ
    อยากได้เสียงใสๆ เล่นพวก  acoustic  ค่ะ   
-ทำไมไม่เอากีต้าร์ โปร่งไฟฟ้า ล่ะครับ เล่นได้ทั้งแบบเสียบแอมป์ และไม่เสียบ

itd

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 13:13:12 »
กีตาร์ไฟฟ้างบนี้ประมาณ 15,xxx-20,xxx ผมชอบของ G&L (เดิมคือคนทำกีตาร์ Fender) ของ USA ที่ราคาคุ้มมากๆๆๆ คุณภาคเสียงและงานดีมากๆ
ไปลองที่ร้าน Music collection ทุกๆสาขามีให้ลองอยู่แล้ว

ส่วน amp. ผมชอบ Laney ตู้ไฟฟ้าคุณภาพดีมากครับ
ร้าน Beat Spot , อยู่ที่ตึกมณียา สถานีรถไฟฟ้า BTS ชิดลม ออกจากรถไฟฟ้าเดินเข้าอาคารมณียา ร้านอยู่ปากทางเชื่อมรถไฟฟ้า เลย สะดวกดีมาก

mai_911

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 14:23:06 »
ตกลงหากีต้าร์ไฟฟ้าหรือโปร่งไฟฟ้าครับ

ถามกลับ
งบ 15,000 นี่เฉพาะกีต้าร์ หรือ ต้องจัดไว้ซื้ออุปกรณ์ควบรวม เช่น สายแจ๊ค ตู้แอมป์ อะไรด้วยมั๊ยครับ

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 15:41:39 »
khun  kiti guitar  :  ขอโทษค่ะ   :) ไม่เห็นเวบบอร์ดกีต้าร์ไฟฟ้า เลย มาตั้งกระทู้ ที่นี่  ขอบคุณ คุณ kiti guitar นะคะ  เวบบอร์ดกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่ตรงไหนคะ 

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 15:42:27 »
khun  เส้นทางลูกผู้ชาย :   ที่บ้านเเละข้างบ้าน อาจมีคนรำคาญเสียงกีต้าร์โปร่ง   เลยคิดว่าหากเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า 
เสียบเเอมปฺ์เเล้วเล่นคนเดียวในห้องค่ะ ใส่หูฟังเอา    ขอบคุณนะคะ 

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 15:44:32 »
khun  itd :  ขอบคุณมากกๆๆ ที่เเนะนำค่ะ   

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 15:45:23 »
khun  mai_911  :  หากีต้าร์ไฟฟ้าค่ะ ที่มีเสียงใสๆ  งบ เฉพาะกีต้าร์ 16000-18000  บาท (ไม่เกินสองหมื่น)ค่ะ เเอมป์ ประมาณ 5000 บาท

ตัวไม่ใหญ่มาก ไว้เล่นในห้องคนเดียวค่ะ

mai_911

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 16:36:46 »
khun  mai_911  :  หากีต้าร์ไฟฟ้าค่ะ ที่มีเสียงใสๆ  งบ เฉพาะกีต้าร์ 16000-18000  บาท (ไม่เกินสองหมื่น)ค่ะ เเอมป์ ประมาณ 5000 บาท

ตัวไม่ใหญ่มาก ไว้เล่นในห้องคนเดียวค่ะ

งั๊นอาจจะแนะนำเป็น Fender Telecaster Mexico ครับ น่าจะชอบ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 16:57:23 »
กีตาร์ G&L ที่อยู่ในงบนั้นเป็น Tribute Series ที่ผลิตเมืองจีนครับ ถ้าเป็นของ USA ก็เกินงบไปเยอะครับ ในงบ 15,00-18,000 ถ้าเป็นมือหนึ่งนี่ผมแนะนำไม่ถูกเพราะไม่มีประสพการณ์แต่ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ผลิตในจีนหรืออินโดครับ

ถ้าต้องการเสียงใสๆก็ต้องซื้อรุ่นที่ใช้ single coil pickups ถ้าซื้อมือหนึ่งผมแนะนำให้ไปลองที่ Central World ร้าน Music Concept และร้าน Music Collection ครับ

สำหรับแอมป์ตัวเล็กในงบห้าพันนี่ผมแนะนำ Roland Cube Lite เพราะมันเอาใว้เปิด backing track หรือฟังเพลงแก้เหงาใด้ด้วย

<a href="http://youtu.be/CJlLjSQ6OcE" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/CJlLjSQ6OcE</a>

ถ้าไม่เอาเสียงแตกก็เล่นรุ่น Cube Lite Monitor ที่ตัดภาคเสียงแตกทิ้งและเพิ่มภาคไมค์ รุ่นนี้เอาใว้ร้องคาราโอเกะใด้เลย

<a href="http://youtu.be/vQywWtvxvhg" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/vQywWtvxvhg</a>

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 17:18:38 »
มีพื้นฐาน โปร่ง อยากได้เสียงใสๆ เล่นแล้ว ไม่รบกวน เพื่อนบ้าน  แนะนำ  yamaha  silents  slg200  มือสอง ประมาณนี้แหละครับ
Line id: 081-8718003

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 18:19:06 »
Khun  mai_911   ♫ ♪ (✿◠‿◠) ♫ ♪ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ที่เเนะนำ

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 18:23:14 »
khun กฤษณ์   ıllıllı |̲̅̅●̲̅̅|̲̅=̲̅̅|̲̅̅●̲̅̅| ıllıllı*• ♫ ♪ ขอบคุณมากค่ะ ที่เเนะนำ อย่างละเอียด • ♫ ♪*• ♫ ♪*• ♫ ♪
Ps. จขกท.ไม่มีเพื่อนเป็นนักดนตรีเลยค่ะ เลยไม่รู้จะถามใครดี

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 18:29:54 »
khun TOM1869    ขอบคุณที่เเนะนำค่ะ ✻ღ♪♫ℓღ ♪♫ღ 

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 18:42:07 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ เเละ ตอบคำถามของจขกท.นะคะ   จะไปลองเสียงตามที่ทุกท่านเเนะนำก่อน เเล้วค่อยตัดสินใจค่ะ

ไม่มีความรู้เรื่องกีต้าร์ไฟฟ้าเลย  ♫ .(ړײ) ♫.♫ .(ړײ) ♫. ▄ █ ▄  ถ้ามีอะไรจะมาโพสถามอีกนะคะ 

ขอบคุณค่ะ

SONK

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 18:52:09 »
ผมเข้าใจว่าท่านเจ้าของกระทู้ต้องการหากีตาร์ไฟฟ้าไว้เพื่อเล่นแทนกีตาร์โปร่ง เพื่อลดเสียงรบกวนเพื่อนบ้านข้างเคียง แต่ยังต้องการเล่นเป็นสไตล์กีตาร์โฟลค์ทั่วๆไปคนเดียว ไม่ใช่นำกีตาร์ไฟฟ้ามาเพื่อเล่นแนวเข้าวง เพื่อเป็นมือลีด หรือเล่นร๊อคแบบสไตล์พวกวงหิน เหล็ก ไฟ ประมาณนั้นครับ

กรณีนี้เรื่องกีตาร์ก็คงตามที่น้าๆได้แนะนำกันครับ ส่วนแอมป์ผมคิดว่าให้มองเป็นแอมป์อคูสติก เอาแบบมีคอรัสและรีเวริบ์ในตัวด้วย เพื่อเพิ่มความหวาน ความเพลินเวลาเล่น เอฟเฟคที่ขายแยกไม่ต้องไปซื้อมาใช้ครับ เปลืองกะตังค์เพราะถ้าเล่นแนวโฟลค์ก็อาศัยพึ่งตัวคอรัสและรีเวิรบ์ที่ติดมากับตัวแอมป์อคูสติกครับ  แต่ถ้าเป็นแอมป์กีตาร์ไฟฟ้าโดยเฉพาะจะให้เด่นเน้นเสียงกลาง ขาดตัวแหลมไป เล่นคนเดียวแล้วฟังไม่ไพเราะหูเท่าไหร่ครับ ส่วนยี่ห้อและรุ่นรอให้น้าๆที่มีความรู้มาแนะนำต่อครับ

ิbanny

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 19:30:21 »
Khun  SONK ใช่ค่ะ อยากได้กีต้าร์ไฟฟ้า หัดเล่นในห้องคนเดียวค่ะ ฟังเองคนเดียว   (ไม่มีวงให้เล่น) 55 
คุณเเนะนำว่า กีต้ารืไฟฟ้า + เเอมป์อคูสติกใช่ไหมคะ?เพราะเสียงจะหวานกว่า เเอมป์กีต้ารืไฟฟ้าใช่ไหมคะ?  ขอบคุณที่เเนะนำนะคะ

Ps. จขกท. มีความสุขทุกครั้งเวลาเล่นดนตรี เเต่บางครั้งเสียงดนตรีก้อรบกวนโสตประสาทของคนรอบข้างค่ะ

ขอบคุณมากกกค่ะ

SONK

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2017, 21:59:01 »
Khun  SONK ใช่ค่ะ อยากได้กีต้าร์ไฟฟ้า หัดเล่นในห้องคนเดียวค่ะ ฟังเองคนเดียว   (ไม่มีวงให้เล่น) 55 
คุณเเนะนำว่า กีต้ารืไฟฟ้า + เเอมป์อคูสติกใช่ไหมคะ?เพราะเสียงจะหวานกว่า เเอมป์กีต้ารืไฟฟ้าใช่ไหมคะ?  ขอบคุณที่เเนะนำนะคะ

Ps. จขกท. มีความสุขทุกครั้งเวลาเล่นดนตรี เเต่บางครั้งเสียงดนตรีก้อรบกวนโสตประสาทของคนรอบข้างค่ะ

ขอบคุณมากกกค่ะ
แอมป์อคูสติกภาคลำโพงจะมีมิติเสียง ( เปรียบง่ายๆคล้ายลำโพงรถยนต์2ทางครับ มีภาคเสียงกลางและภาคเสียงแหลมอยู่ในวงลำโพงเดียวกัน ) ส่วนแอมป์กีตาร์ไฟฟ้าต่างๆ ยกตัวอย่างเช่นFender รุ่น Frontman มันจะไม่มีลำโพงภาคเสียงแหลมครับ ท่านเจ้าของกระทู้จะเอาไว้เล่นแนวโฟลค์เพราะๆก็ไม่ควรใช้แอมป์เฉพาะทางของกีตาร์ไฟฟ้าครับ เพราะเสียงจะดิบๆ แห้งๆ ส่วนแอมป์อคูสติกที่งบไม่เกิน5,000-ที่มีคอรัสและรีเวิรบ์ติดมาให้ เอาไว้เล่นสนุกๆในบ้านมิได้หวังนำไปออกงานแสดงก็พอมีอยู่บางรุ่นครับ ส่วนยี่ห้อไหนดีผมไม่ค่อยกล้าแนะนำเพราะไม่มีความรู้ลึกในเรื่องสินค้าที่มีออกมาขายค่อนข้างเยอะดังกล่าว แต่ที่เน้นให้มีคอรัสและรีเวิรบ์ติดมาด้วยเพราะ2ฟังค์ชั่นนี้จะทำให้การเล่นไพเราะ ชวนให้อยากเล่น ถ้ามีแต่คอรัสไม่มีรีเวิรบ์เสียงก็จะแห้งไปครับ อย่างไรขอให้ได้อุปกรณ์ที่ลงตัว ถูกใจ เพื่อการเล่นที่มีความสุขครับผม