Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Fingerboard ยังต้องลง lemon oil บ้างนานๆที แล้ว bridge ละครับ  (อ่าน 2049 ครั้ง)

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
Fingerboard ยังต้องลง lemon oil บ้างนานๆที
เพื่อรักษาสภาพความชุ่มชื้นของไม้
แล้ว bridge ละครับ ต้องลงด้วยไหมครับ
เพราะไม่เห็นเค้า finish มาเหมือนกันครับ เลยสงสัยครับ  ;D
Depend on your taste

Ods16339

• member
Re: Fingerboard ยังต้องลง lemon oil บ้างนานๆที แล้ว bridge ละครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 22:45:24 »
ลงทั้งbridge และfingerboardครับ
แต่ไม่ควรใช้lemon oil. เพราะในlemon oilมีกรด
อาจมีผลต่อเฟรตที่เป็นโลหะครับ
โรงงานกีตาร์แนะนำนำ้มันลินสีดครับ

gttle

• member
Re: Fingerboard ยังต้องลง lemon oil บ้างนานๆที แล้ว bridge ละครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 11:31:41 »
ผมลงพร้อมกันน่ะแหละครับ....ผมลงปีละ 2 ครั้งไม่ได้ลงทุกเดือนนะครับ ... กีตาร์ตอนนี้มีอยู่ 2 ตัวเลมอนออยล์ขวดนี้ใช้มาเกือบสิบปีลดไปนิดเดียว 555 น้ำยาเช็ดกีตาร์ก็เพิ่งกำลังจะหมด...ใช้มานานพอๆกัน

chris804

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 01:02:16 »
ลงทั้งbridge และfingerboardครับ
แต่ไม่ควรใช้lemon oil. เพราะในlemon oilมีกรด
อาจมีผลต่อเฟรตที่เป็นโลหะครับ
โรงงานกีตาร์แนะนำนำ้มันลินสีดครับ

ขอบคุณมากครับน้า Manoch  :)

ผมลงพร้อมกันน่ะแหละครับ....ผมลงปีละ 2 ครั้งไม่ได้ลงทุกเดือนนะครับ ... กีตาร์ตอนนี้มีอยู่ 2 ตัวเลมอนออยล์ขวดนี้ใช้มาเกือบสิบปีลดไปนิดเดียว 555 น้ำยาเช็ดกีตาร์ก็เพิ่งกำลังจะหมด...ใช้มานานพอๆกัน

ขอบคุณมากครับน้า gttle ไม่ทราบว่าใช้ของอะไรหรอครับ  :D

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 17:43:48 »
ผมใช้ของ old english ครับจำได้ว่าซื้อใน tops เป็นแบบใส...ถ้าใช้ประมาณเท่านี้สงสัย 50 ปีจะหมดขวดรึเปล่าก็ไม่รู้ 555

springwaltz

• member
  • Vet Med
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 22:55:28 »
ผมใช้ของ old english ครับจำได้ว่าซื้อใน tops เป็นแบบใส...ถ้าใช้ประมาณเท่านี้สงสัย 50 ปีจะหมดขวดรึเปล่าก็ไม่รู้ 555

ผมก็Old English ครับเมื่อไหร่จะหมดไม่รู้เลยแบ่งใส่ขวดให้เพื่อนๆช่วยใช้เกือบหมดขวดเเล้วครับ

chris804

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 20:41:35 »

ผมก็Old English ครับเมื่อไหร่จะหมดไม่รู้เลยแบ่งใส่ขวดให้เพื่อนๆช่วยใช้เกือบหมดขวดเเล้วครับ

ขอบคุณมากครับน้าๆ แสดงว่าซื้อครั้งเดียวคงใช้ได้นานเลย ต้องไปหาซื้อซะละ :)