Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง premap กีต้าร์  (อ่าน 1202 ครั้ง)

jamesjaguar007

• member
ขอสอบถามเรื่อง premap กีต้าร์
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 23:16:08 »
กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ของผม premap สาย 1 ดังเบามากๆ สาย 2 ดังมาหน่อย
มันเป็นที่ตัวอะไรครับ รบกวนผู้รู้ชี้แจงมาด้วยครับ

mai_911

• member
Re: ขอสอบถามเรื่อง premap กีต้าร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 23:53:58 »
ถ้า Piezo (ตัวรับเสียง) ไม่มีปัญหาอะไร
ก็เป็นที่ saddle ครับ ปรับไม่ Balance ต้องให้ช่างทำให้ครับ ค่าทำไม่กี่บาท

kiti guitar

• member
Re: ขอสอบถามเรื่อง premap กีต้าร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 15:03:18 »
กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ของผม premap สาย 1 ดังเบามากๆ สาย 2 ดังมาหน่อย
มันเป็นที่ตัวอะไรครับ รบกวนผู้รู้ชี้แจงมาด้วยครับ
เกิดการไม่บาล้านซ์ของสาย แรงกดสาย1 มีปัญหาอาจเกิดจาก saddle ร่อง saddle
หรือ piezo
การแก้ไขเบื้องต้น หย่อนสายทั้งหมด แล้วตั้งสาย เริ่มจากสาย 3-4,1-2,5-6
ถ้ายังไม่หายควรส่งช่างครับ
vintage guitar

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 14:34:57 »
ปัญหาเรื่องสายดังไม่เท่ากันไม่เกี่ยวกับระบบปรีแอมป์นะครับ ถ้าสายหนึ่งเสียงเบาก็หมายความว่าแรงกดบน piezo ใต้สายหนึ่งมันน้อยกว่าสายอื่น ปัญหานี้มีสาเหตุสามประการครับ

1. ถ้าไม่ใด้ไปทำอะไรกับ saddle ก็เป็นไปใปใด้ว่าช่องที่วาง saddle มันแคบลงเพราะไม้ bridge มันขยายตัวจากความชื้นในอากาศจนไปเบียด saddle ทำให้ไม่มีแรงกดบริเวณสายหนึ่ง ลองถอด saddle ดูว่าต้องออกแรงดึงหรือเปล่า ถ้าต้องดึงออกก็ลองฝน saddle ให้บางลงจนใส่ใด้พอดีโดยไม่ต้องยัดเข้าครับ

2. ถ้าไปฝน saddle มาเพื่อลดความสูงก็เป็นไปใด้ว่าพื้นไม่เรียบเสมอกันเพราะฝนไม่ตั้งฉากครับ

3. ถ้าติดตั้ง piezo เองก็เป็นไปใด้ว่าติดตั้งผิดวิธี piezo แบบสายถักส่วนใหญ่ตรงปลายสุดไม่มีตัว crystal รับสัญญาณ ต้องแก้ไขโดยการเจาะรูอีกด้านของร่องให้ส่วนปลายมุดลงไปครับ

การตั้งสายควรตั้งสายสี่แล้วตามด้วยสายสามก่อนและตั้งสายสองเป็นเส้นสุดท้าย