Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อกีต้าร์คลาสสิคตัวแรก รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 2243 ครั้ง)

LaMonfa

• member
สวัสดีค่ะ อยากขอคำแนะนำในการเลือกกีต้าร์คลาสสิค
อยากให้มีเป็นของตัวเองก่อน จึงจะหาที่เรียนค่ะ ตอนนี้มีแค่กีต้าร์โปร่ง
งบไม่มากค่ะ ต้องเก็บเงินซื้อเอง ที่กะไว้น่าจะไม่เกิน 7,000 บาท
ที่มองแล้วชอบ คือกีต้าร์สีสว่างๆ น่าจะเป็นไม้ spruce แต่ยังไม่เคยไปลองตัวจริงที่ร้านว่าจะชอบตัวไหนค่ะ

ตัวที่ดูไว้คือ
LAG OC44 Top : Spruce /Back&Side : Mahogany /Neck: Mahogany /Fingerboard: Rosewood
Martinez Mc-48c / MC-48s
CORT AC12 TOP Solid Spruce/ BACK Mahogany/SIDES Mahogany /NUT WIDTH 52mm (1 2/16")
Walden cn570 TOP: Solid Western Red Cedar /BACK: Mahogany /SIDES: Mahogany
NUT WIDTH: 2" /FINGERBOARD: Solid Rosewood 

ยังดูเรื่องไม้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ แต่ควรใช้ไม้หน้าเป็น solid ใช่มั้ยคะ

คือตั้งใจจะซื้อ แล้วถ้าเล่นเป็นแล้วต้องซื้อตัวต่อไปก็กะจะไม่ขายตัวนี้ค่ะ อยากเก็บไว้ไปตลอด
ยังไงรบกวนชี้แนะด้วยนะคะ มือใหม่จริงๆ

nuchinge

• member
หาใน web นี้ดีกว่าครับ  มือสองสภาพสวย ราคาดี บางที setup เรียบร้อยแล้ว เวลาไม่ใช้ออกตัวง่ายครับ ยี่ห้อที่เลือกมา ส่วนตัวผมผ่านหมดเลย
ออกตัวยากนะครับ คุณอาจจะไปไม่ถึงดวงดาวอยากระบายของออก หรืออาจจะประสบความสำเร็จ แต่กีต้าร์พวกนี้ขึ้นระดับกลางไม่ไหว ก็ต้องระบาบออกอยู่ดีครับ ไม่ว่าจะ +หรือ- กีต้าร์พวกนี้จะไม่อยู่กับคุณหาตัวระบายออกง่ายดีกว่าครับ

itd

• member
solid หรือไม่ก้ได้ แล้วแต่งบ สเปคไม่ใช่คำตอบทั้งหมดว่า เสียงดี คุณภาพดี อยู่ทีชื่อชั่นและคุณภาพของแบรนด์ผู้ผลิตด้วย
ตามที่ถามมา เล่น LAG ดีกว่าครับ ของฝรั่งเศษ คุณภาพดี ครับ

LaMonfa

• member
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ^__________^

Student

• member
ที่ถามมา ดีทุกยี่ห้อครับ
แต่อยากให้ไปลอง กีตาร์ Martinez ก่อนตัดสินใจน่ะครับ
แบรนด์นี้ผลิตเฉพาะกีตาร์คลาสสิค  คุณภาพดี  ราคาไม่แพงครับผม

LaMonfa

• member
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะไปลองดูนะคะ : )