Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวกีต้าร์คลาสสิคปรับ action กันบ้างหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3257 ครั้ง)

itti_ch

• member
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ตั้ง action กันไหมครับ
แล้วตั้งกันที่เท่าไรครับ ขอบคุณครับ

nuchinge

• member
ปรับครับ แต่ไม่ได้วัด เอาที่ช่างทำได้เท่าไหรคือเท่านั้นครับ กีต้าร์ตัวละ 2-3หมื่น (มือสอง) ยังไงก็เป็นกีต้าร์ซ้อมครับ แบกขึ้นระดับสูงไม่ไหว ต้องเอาเล่นง่ายไว้ก่อนครับ ไม่งั้น ช่อง 7-12 นิ้วจะลอดสายเอา ไว้พ้นระดับกลางไปแล้ว ค่อยว่ากันเรื่องเสียงครับ

samaklen

• member
ปรับครับ
มีทำ saddle ใหม่ / Nut ใหม่
ปรับความสูงของ saddle
สาเหตุที่ทำ เพราะ Nut เก่า ร่องสายไม่ได้ขนาดพอดีกับสาย

itti_ch

• member
ปรับครับ
มีทำ saddle ใหม่ / Nut ใหม่
ปรับความสูงของ saddle
สาเหตุที่ทำ เพราะ Nut เก่า ร่องสายไม่ได้ขนาดพอดีกับสาย
ขอบคุณมากครับ น้า samaklen พอจะแนะนำช่าง และแหล่งซื้อนัทและแซทเดิ้ลคุณภาพดีให้หน่อยได้ไหมครับ

samaklen

• member
ผมใช้บริการช่างนิดครับ แต่นานมากแล้วนะครับ
ไม่รู้ยังมีเวลาทำให้หรือเปล่า
แต่เชื่อว่า ช่างทำกีตาร์ทุกคน สามารถทำตามที่เราสั่งได้ครับ
วัตถุดิบ ในบ้านเราน่าจะต่างกันไม่มากมาย

ถ้าต้องการ bone ที่คุณภาพดี ๆ
จากประสบการณ์ bone ที่สั่งมาจากเวบชื่อดังของฝรั่ง อย่าง StewMac แข็งกว่าของช่างไทยที่สั่งทำครับ
ต้องลองฟังเสียงด้วยว่า ชอบไหม

virgoromance

• member
ถ้าคอยังตรง หน้ายังไม่ป่องก็พอปรับได้ครับ
สาย6 ที่เฟรต 12 ผมปรับลงได้ที่ 3.5 มิล แต่สายจะใช้ฮาร์ดเทนชั่น ลดการแกว่ง
จาริกรอบใจตน

nuchinge

• member
เอาลง เสียงหายไปเยอะนะครับ จนน่าตกใจจนคนนั่งข้างๆถามเลยครับ แต่ผมก็เอาลงถือว่าซ้อม ต้องเอาง่ายไว้ก่อนครับ