Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ คีย์บอร์ด ด้วยครับ  (อ่าน 2222 ครั้ง)

stepicon1

• member
มีน้าๆท่านไหนเล่นคีย์บอร์ดบ้างครับ ผมอยากลองหัดเล่น คีย์บอร์ด ที่อันเล็กๆ แต่อยากได้เสียงแบบเปียโน แบบว่าที่มีหลายๆเสียง กดน้ำหนักเบาๆหนักๆแล้วเสียงไม่ดังเสมอกัน ต้องเลือก ดิจิตอลเปียโน ใช่ไหมครับ แล้วช่วยแนะนำยี่ห้อให้ด้วยครับ ผมดูๆ yahama กับ roland อยากได้เสียงแบบนุ่มๆไม่แหลม งบประมาณ 2-3หมื่น
ปล อยู่ต่างประเทศต้องสั่งออนไลน์เท่านั้นเลยไม่มีโอกาสไปลองที่ร้าน  ขอบคุณครับ

SONK

• member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ คีย์บอร์ด ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 08:05:08 »
ผมเองก็ชอบเล่นคีย์บอร์ดครับ ( แต่เล่นไม่เก่งสักที ) ก่อนอื่นขอแยกประเภทตามวัตถุประสงค์การใช้งานก่อนครับ

1. เล่นสนุกๆ เพลิดเพินคนเดียว เล่นเมโลดี้พร้อมจังหวะ หรือเล่นไปร้องไปแนวคาราโอเกะ อันนี้ก็เป็นคีย์บอร์ดออกแนวอีเลคโทน61คีย์ มีลำโพง มีจังหวะในตัว ประเภทYamaha ตระกูล psrทั่วไป ( แต่ถ้าเป็นรุ่นเล็กๆจะไม่มีทัชชิ่งให้เล่นน้ำหนักเสียงตามแรงกดนิ้ว ) คีย์บอร์ดประเภทนี้เหมาะสำหรับผู้เริ่มสนใจคีย์บอร์ดไปจนถึงเล่นจริงจัง เพราะเล่นได้หลายแนว ฝึกก็สนุก ตัวเดียวจบเล่นให้เพื่อนๆฟังได้

2. เล่นเพื่อเข้าร่วมวงดนตรี อันนี้ก็ประเภทคีย์บอร์ด on stage 61คีย์ ส่วนมากเป็นคีย์บอร์ดใบ้ ไม่มีลำโพงในตัว ไม่มีจังหวะติดเครื่องมาให้ เน้นเสียงหลากหลายและปุ่มการใช้งานที่ง่าย รวดเร็ว เช่นพวกRoland ตระกูลxpทั่วไป

3. เล่นเน้นแนวเปียโน อันนี้ก็ประเภทเปียโนไฟฟ้า88คีย์แบบมีลำโพงในตัว ( เดี๋ยวนี้มีบางรุ่นใส่จังหวะมาให้ เพื่อให้คนเล่นไม่เบื่อเกิน ) เช่นพวกYamahaตระกูล p ทั่วไป

ซึ่งแต่ละประเภทดังกล่าวก็เน้นการใช้งานแนวใครแนวมัน น้าstepicon1 ต้องเลือกวัตถุประสงค์ก่อนครับว่าจะเน้นแนวไหน ส่วนแต่ละประเภทก็มีหลายยี่ห้อ หลายรุ่น หลายราคาครับ เสียงทุ้มเสียงแหลม ตัวเล็กตัวใหญ่อย่างไรเอาไว้ค่อยเจาะลึกข้อมูลต่อทีหลังครับ

Ods16339

• member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ คีย์บอร์ด ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 13:44:28 »
Casio px160ครับ

stepicon1

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 18:16:10 »
ขอบคุณน้า SONK และน้า Manoch16339  สำหรับข้อมูลนะครับ
ผมคงเล่นคนเดียวนะครับ แต่อยากจะเล่นเพลงพวก Kiss the rain , Rever flows in you แล้วก็พวก pop ตลาดๆทั่วไป
  ผมควรเลือกแบบไหนครับ น้า SONK เกินงบได้ครับไม่มีปัญหา Yamaha ตะกูล DGX กลุ่มไหนครับ
  พวกนี้น้ำหนักประมาณกี่กิโลอะครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 19:30:06 »
ขอบคุณน้า SONK และน้า Manoch16339  สำหรับข้อมูลนะครับ
ผมคงเล่นคนเดียวนะครับ แต่อยากจะเล่นเพลงพวก Kiss the rain , Rever flows in you แล้วก็พวก pop ตลาดๆทั่วไป
  ผมควรเลือกแบบไหนครับ น้า SONK เกินงบได้ครับไม่มีปัญหา Yamaha ตะกูล DGX กลุ่มไหนครับ
  พวกนี้น้ำหนักประมาณกี่กิโลอะครับ
กรณีนี้คงมองไปที่คีย์บอร์ดแบบมีจังหวะพร้อมในตัวครับ จะเป็นYamaha psr , Casio ctk , Roland e ซึ่งทั้งหมดเป็นคีย์บอร์ด61คีย์ แต่ถ้ารุ่นยอดนิยม ใช้กันเยอะมากๆ ซื้อง่ายขายคล่องคงต้องเป็นYamaha psr ซึ่งYamahaออกมา2serierคือรุ่น Eและรุ่นS รุ่นEก็เหมาะสำหรับเล่นสนุกๆ ไม่เน้นอะไรมาก ตัวTopของรุ่นE คือ psr e453 ราคาอยู่ประมาณ15,000- ส่วนรุ่นs ก็จะเพิ่มลูกเล่นและคุณสมบัติต่างๆจากรุ่นeค่อนข้างมาก ตัวเริ่มต้นรุ่นsก็จะเป็นpsr s670 ราคาประมาณ3หมื่นต้นๆ s770ราคา4หมื่นปลายๆ s970ราคา6หมื่นปลายๆ ถ้าส่วนตัวผมแนะนำรุ่นs670ครับ เพราะราคาไม่สูงมาก คุณสมบัติต่างๆค่อนข้างดีเลยทีเดียว น้ำหนักตัวอยู่ประมาณ8กก.ครับ

ส่วนรุ่นdgxที่น้าstepicon1ถามมา ตอนนี้เป็นรุ่นdgx660 ราคา3หมื่นปลายๆ น้ำหนักประมาณ30กก. ขนย้ายยาก เพราะต้องประกอบขาพร้อมที่เหยียบ เป็นคีย์บอร์ดกึ่งเปียโน88คีย์ ระบบคีย์ในตัวdgxทางYamahaใช้คีย์รุ่นghsถ่วงน้ำหนัก มีจังหวะในตัว เหมาะเล่นแนวเปียโนเพราะคีย์หนักกว่าตระกูลpsrซึ่งเน้นแนวคีย์บอร์ดโดยตรง แต่รุ่นdgxจะเรียกการใช้งานปุ่มต่างๆสะดวกน้อยกว่าตัวpsrรุ่นsครับ Yamahaผลิตตัวdgxไว้เอาใจผู้เล่นที่ไม่เน้นทั้งแนวคีย์บอร์ดและเปียโนเฉพาะ คือเล่นเอนกประสงค์ คุณสมบัติคีย์บอร์ดก็ไม่โดดเด่นเท่าตัวpsrรุ่นs เปียโนก็ไม่เน้นเท่าพวกรุ่น clpหรือydp แต่Yamaha dgx จับเอาคีย์บอร์ดตระกูลpsrรุ่นe มารวมกับเปียโนYamahaรุ่น p ซึ่งเป็นรุ่นไม่เน้นอะไรมาก เอามาผสมให้อยู่ในตัวเดียวกัน แต่ก็จัดว่าเป็นรุ่นที่น่าเล่นรุ่นนึงครับ เพราะได้ทั้งคีย์บอร์ดที่มีจังหวะและเสียงในตัวมากมาย และได้อารมณ์คีย์เปียโน ( ถึงแม้จะเป็นคีย์รุ่นเล็กสุดของเปียโนไฟฟ้าYamaha ) แต่ก็ได้น้ำหนักคีย์ไม่เบาเท่าคีย์ของตัวคีย์บอร์ดครับ

ข้อมูลลึกๆของแต่ละรุ่นมีในกูเกิลค่อนข้างเยอะครับ อย่างไรน้าstepicon1ลองเลือกดูครับ หรือสงสัยประการใดผมยินดีให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้น้าstepicon1ได้ลองจับตัวจริงของรุ่นที่สนใจก่อนตัดสินใจซื้อครับ

stepicon1

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 21:03:13 »
กรณีนี้คงมองไปที่คีย์บอร์ดแบบมีจังหวะพร้อมในตัวครับ จะเป็นYamaha psr , Casio ctk , Roland e ซึ่งทั้งหมดเป็นคีย์บอร์ด61คีย์ แต่ถ้ารุ่นยอดนิยม ใช้กันเยอะมากๆ ซื้อง่ายขายคล่องคงต้องเป็นYamaha psr ซึ่งYamahaออกมา2serierคือรุ่น Eและรุ่นS รุ่นEก็เหมาะสำหรับเล่นสนุกๆ ไม่เน้นอะไรมาก ตัวTopของรุ่นE คือ psr e453 ราคาอยู่ประมาณ15,000- ส่วนรุ่นs ก็จะเพิ่มลูกเล่นและคุณสมบัติต่างๆจากรุ่นeค่อนข้างมาก ตัวเริ่มต้นรุ่นsก็จะเป็นpsr s670 ราคาประมาณ3หมื่นต้นๆ s770ราคา4หมื่นปลายๆ s970ราคา6หมื่นปลายๆ ถ้าส่วนตัวผมแนะนำรุ่นs670ครับ เพราะราคาไม่สูงมาก คุณสมบัติต่างๆค่อนข้างดีเลยทีเดียว น้ำหนักตัวอยู่ประมาณ8กก.ครับ

ส่วนรุ่นdgxที่น้าstepicon1ถามมา ตอนนี้เป็นรุ่นdgx660 ราคา3หมื่นปลายๆ น้ำหนักประมาณ30กก. ขนย้ายยาก เพราะต้องประกอบขาพร้อมที่เหยียบ เป็นคีย์บอร์ดกึ่งเปียโน88คีย์ คีย์รุ่นghsถ่วงน้ำหนัก มีจังหวะในตัว เหมาะเล่นแนวเปียโนเพราะคีย์หนักกว่าตระกูลpsrซึ่งเน้นแนวคีย์บอร์ดโดยตรง แต่รุ่นdgxจะเรียกการใช้งานปุ่มต่างๆสะดวกน้อยกว่าตัวpsrรุ่นsครับ Yamahaผลิตตัวdgxไว้เอาใจผู้เล่นที่ไม่เน้นทั้งแนวคีย์บอร์ดและเปียโนเฉพาะ คือเล่นเอนกประสงค์ คุณสมบัติคีย์บอร์ดก็ไม่โดดเด่นเท่าตัวpsrรุ่นs เปียโนก็ไม่เน้นเท่าพวกรุ่น clpหรือydp แต่Yamaha dgx จับเอาคีย์บอร์ดตระกูลpsrรุ่นe มารวมกับเปียโนYamahaรุ่น p ซึ่งเป็นรุ่นไม่เน้นอะไรมาก เอามาผสมให้อยู่ในตัวเดียวกัน แต่ก็จัดว่าเป็นรุ่นที่น่าเล่นรุ่นนึงครับ เพราะได้ทั้งคีย์บอร์ดที่มีจังหวะและเสียงในตัวมากมาย และได้อารมณ์คีย์เปียโน ( ถึงแม้จะเป็นคีย์รุ่นเล็กสุดของเปียโนไฟฟ้าYamaha ) แต่ก็ได้น้ำหนักคีย์ไม่เบาเท่าคีย์ของตัวคีย์บอร์ดครับ

ข้อมูลลึกๆของแต่ละรุ่นมีในกูเกิลค่อนข้างเยอะครับ อย่างไรน้าstepicon1ลองเลือกดูครับ หรือสงสัยประการใดผมยินดีให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ แต่ถ้าเป็นไปได้อยากให้น้าstepicon1ได้ลองจับตัวจริงของรุ่นที่สนใจก่อนตัดสินใจซื้อครับ
ขอบคุณมากครับ สรุปผมเอา s670 ตามที่น้าแนะนำครับ

SONK

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 22:09:53 »
ยังไงผมก็อยากให้น้าstepicon1ได้ลองสัมผัสตัวจริงก่อนซื้อนะครับ เพราะตัวs670มันก็ไม่ใช่จะperfact เพราะเป็นรุ่นเริ่มต้นของตระกูลs แต่ที่ผมแนะนำตัวs670ก็เพราะเป็นรุ่นที่เหมาะสม เล่นสนุกๆได้จนถึงขั้นออกงานโชว์ได้ เสียงตัวs670ซึ่งเป็นรุ่นเล็กสุดของตระกูลs เมื่อเทียบกับตัวe453ซึ่งเป็นรุ่นTopสุดของตระกูลe ตัวs670เหนือกว่าทุกอย่างมาก ทั้งเสียงเครื่องดนตรี เสียงจังหวะและเสียงAuto chord รวมถึงการเรียกใช้งานของแต่ละปุ่ม สะดวกรวดเร็วกว่ารุ่นe453 มาก แต่Yamahaก็ยังกั๊กfunctionหลายๆอย่างในตัวs670 ที่ไม่ใส่มาให้ หรือใส่มาแต่เอาไปหลบในโปรแกรมภายใน เช่นไม่ให้ปุ่มsustainมา ต้องต่อตัวpedalหรือปรับโปรแกรมภายในเอา ปุ่มเรียกเสียงดนตรีและปุ่มเรียกจังหวะก็ลดจำนวนปุ่มลง โดยเอาไปรวมหมวดกัน ต่างจากรุ่นเดิมคือรุ่นs650 ที่ให้ปุ่มเรียกเสียงดนตรีและเสียงจังหวะได้ย่อยชนิดประเภทมากกว่ารุ่นs670ซึ่งเป็นรุ่นใหม่ แต่เสียงs670ก็ยังให้เต็มที่อยู่ ( ไม่รู้Yamahaจะลดจำนวนปุ่มลงไปทำไม ซึ่งทำให้การเล่นสดบนเวทีสะดวกน้อยลง อาจเป็นเพราะให้แตกต่างจากตัวs770 เพื่อผลทางการตลาดในรุ่นที่สูงขึ้นครับ ) ไม่เหมือนรุ่นs770หรือs970ที่ให้มาเต็มสูตร ปุ่มเรียกเสียง เรียกจังหวะต่างๆ ให้มาเต็มที่ เวลาเล่นสดเรียกใช้งานได้สะดวก รวดเร็ว แต่ถ้าจะลงทุนขยับไปที่รุ่นs770หรือs970 ผมว่ามันต้องเพิ่มเงินลงทุนสูงเกินไปถ้าเราจะเอาไว้เล่นสนุกๆครับ แต่ถ้าจะลงไปเล่นรุ่นeก็ไม่คุ้มเงินที่จ่าย เล่นไปวันหน้าพาลรำคาญอยากขายทิ้งซะก่อนครับ ส่วนรุ่นdgxที่ผมไม่ได้แนะนำเพราะตัวdgxเสียงคีย์บอร์ดเป็นรองต้วs serierมาก สำหรับรุ่นs670ในบ้านเราราคาดีลเลอร์แต่ละรายก็ตั้งราคาไม่เท่ากัน ต้องเช็คแต่ละรายดีๆครับ เพราะราคาต่างกันถึงประมาณ2-3พันบาท หรือบางที่ต่างกันถึง4-5พันบาทครับ ส่วนยี่ห้ออื่นที่จะมาเปรียบมวยกับYamaha s670 ก็น่าจะเป็น Korgตระกูลpa หรือCasio ตระกูล mz ซึ่งในบ้านเรายังไม่ได้รับความนิยมเท่าไหร่ เลยเป็นเหตุผลที่แนะนำรุ่นดังกล่าวครับ ( ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวผมคนเดียวนะครับ )

SONK

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 08:32:42 »
เพิ่มเติมข้อมูลอีกนิดครับ พอดีเมื่อเช้าผมเพิ่งเข้ายูทูปลองฟังเพลงที่น้าstepicon1แจ้งมาว่าอยากเล่นแนวเพลง Kiss the rain , River flows in you ทั้ง2เพลงที่ผมลองฟังดู มันเป็นเพลงบรรเลงเปียโนล้วนๆเลยนี่ครับ ( ผมต้องขอโทษน้าstepicon1ด้วยครับ ที่ให้ข้อมูลคีย์บอร์ดก่อนได้ฟังเพลงที่น้าstepicon1ต้องการเล่นครับ ) ถ้าน้าstepicon1ชอบและจะเน้นการเล่นตามเพลงที่ยกตัวอย่างมาทั้ง2เพลง คีย์บอร์ดตัวpsr s670มันจะไม่ตรงประเด็นเท่าไหร่นะซิครับ เพราะทั้ง2เพลงเป็นศาสตร์ของการเล่นเปียโนโดยตรงเลยครับ ไม่มีจังหวะกลอง และไม่มีเสียงเครื่องดนตรีอื่นผสมเลย ถ้าจะเน้นแนวเพลงดังกล่าวอาจต้องมองและศึกษาเป็นตัวเปียโนไฟฟ้า88คีย์ครับ แต่ถ้าน้าstepicon1จะเล่นเพลงอื่นๆที่เป็นประเภทมีเสียงเครื่องดนตรีหลายๆชิ้น มีจังหวะกลอง อันนี้psr s670ถึงจะตอบโจทย์ได้ตรงประเด็นครับ