Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง Taylor 214ce ด้วยครับ น้าๆ ทุกท่าน  (อ่าน 1816 ครั้ง)

widza

• member
สวัสดีครับน้าๆ ทุกท่าน

ผมขอตั้งกระทู้ขอความรู้หน่อยครับ เมื่อวานไปโดน Taylor 214ce มาครับ แต่พึ่งสังเกตหมุดสามตัวตรงแซดเดิ้ลคับ อยากรุ้ว่ามันทำหน้าที่อะไร แล้วที่มันแตกอันนึงจะส่งผลอะไรไหมครับ  ตอนซื้อลืมดูเลยครับ มัวแต่ลองเสียงเป็นชั่วโมงเลย ชอบมากครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ปล. Music Collection เซนทรัลปิ่นเกล้าบริการดีมากคับ พี่ผมยาวให้ลองตามใจแทบทั้งวันครับ

กฤษณ์

• member
Re: ขอความรู้เรื่อง Taylor 214ce ด้วยครับ น้าๆ ทุกท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2017, 14:14:53 »
Taylor ES2 ใช้ piezo สามตัวแปะอยู่ด้านหลังของ saddle และใช้ screw ปรับตำแหน่งของ piezo ครับ

ถ้าขันสกรูแน่นขึ้นตัว piezo จะขยับเข้าไปเบียด saddle มากขึ้น

<a href="http://youtu.be/TLzGXaaM1lc" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/TLzGXaaM1lc</a>

ถ้าขันสกรูแน่นเกินไปจะทำให้เบ้าพลาสติกแตกใด้ดังนั้น Taylor เขาจึงแนะนำว่าไม่ควรไปปรับเอง ผมไม่ทราบว่าคุณไปขันเล่นเองหรือเปล่า ถ้าแตกตั้งแต่ตอนซื้อและคนขายใจดีก็เอาไปเปลี่ยนตัวใหม่หรือเปลี่ยน pickup ใหม่เถอะครับ ผลเสียระยะยาวผมไม่ทราบว่ารอยแตกมันจะลามหรือเปล่าแต่อาจมีปัญหาถ้าจะขายต่อครับ

widza

• member
Re: ขอความรู้เรื่อง Taylor 214ce ด้วยครับ น้าๆ ทุกท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 00:30:59 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองติดต่อ music collection ดูครับผม แตกตั้งแต่ตอนซื่อคับ ผมพึ่งรู้ครับว่ามันขันได้คับ

widza

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 23:18:02 »
แวะมาสรุปครับ ที่ร้านบริการดีมาก คุยดี ไม่มียึกยักอะไรเลยครับ เปลี่ยนคือเปลี่ยน
แกะจากกล่องใหม่ไปเลยครับ

ขอบคุณพนักงานทุกท่าน music collection สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้าครับ

*ผมไม่ใช่หน้าม้านะครับ เปนคนซื้อใช้งานจริงคับ*

Hinsor

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 10:08:23 »
ร้านค้าแบบนี้น่าชื่นชมและสนับสนุนครับ.. (ไม่ใช่หน้าม้าเช่นกันครับ 55)

masterdeer

• member
  • Veelah[V1-DCE] Takamine[GN93CE]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 23:16:39 »
เข้ามาชื่นชม music collection สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้าครับ
แก้ปัญหาได้ใจลูกค้า รวมถึงได้ใจคนที่จะเป็นลูกค้าในอนาคตด้วย
เยี่ยมครับ

lowpro

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 09:17:45 »
อาทิตย์ก่อน ดูที่ facebook live ของเวบนี้เรือง taylor เขาบอกว่า
น๊อค 3 ตัว มันคือระบบภาคไฟฟ้าของ Taylor รุ่นใหม่ล่าสุด
ตอนนี้ Taylor ทุกรุ่นในปี 2017 เขาจะใช้ ES2 pickup ทั้งหมด ทุกๆรุ่น ทั้งรุ่นถูกและรุ่นแพง
ขันเองได้ แต่ต้องค่อยๆขัน แต่แบบเดิมๆที่เขา setup มาแล้ว ผมว่าน่าจะดีอยู่แล้ว ส่วนถ้าจะชอบ เบสหรือแหลมมากขึ้น ให้เลือกปรับจาก 3 ปุ่มแทนการขัน

ผมเคยลองเล่นแล้ว ชอบซาวด์ของภาคไฟฟ้าตัวใหม่นี้มากๆครับ  มันคมและหนักแน่นมากๆ

ขอนับถือชื่นชมร้าน music collection นี้มากที่มีความรับผิดชอบต่อสินค้าและลูกค้ามาก ผมซื้อแล้วรู้สึกมั่นใจ มันทำให้กล้าซื้อของราคาสูงๆว่าถ้ามีปัญหาจะไม่โดนเท !