Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆ รบกวนช่วยแนะนำร้านซ่อมกีตาร์หน่อยครับ  (อ่าน 2658 ครั้ง)

Gibson Lovers

• member
ผมมี Gibson Songwriter อยู่ตัวนึงครับ พอดีปิ๊กการ์ดมันเริ่มร่อนหลุดแล้วอะครับ ขอบๆ เปิดขึ้นมา กาวน่าจะเสื่อมสภาพ อยากถามน้าๆ ว่ามีช่างซ่อมกีตาร์เก่งๆ แนะนำไหมครับ ผมไม่อยากซี้ซั้วแปะเอง ;D

guitar_import

• member
เอาจริงๆนะครับ งานแบบนี้ไม่ต้องส่งถึงมือช่างหรอกครับ ทำเองได้ง่ายๆเลยครับ

1.ใช้ไดร์เป่าผม ปรับไฟแรงสุดแต่ปรับความแรงของให้ลมเบาที่สุด จากนั้นค่อยๆเป่าแบบจ่อๆพอรู้สึกว่าpickguardมันเริ่มร้อนแล้วค่อยๆดึงเริ่มจากตรงมุม/ขอบมันออกไล่ไปทีละนิด ขั้นตอนนี้อย่าใจร้อนครับ ค่อยๆดึงค่อยๆเป่าให้ความร้อนไป พอกาวมันร้อนมันก็จะอ่อนตัวเองทำให้ลอกpickguardออกจากไม้หน้าได้ง่ายๆ

2.ขั้นตอนต่อมาคือการทำความสะอาด(ซึ่งเป็นขั้นตอนที่น่าเบื่อที่สุด) ใช้น้ำมันไฟแช็คRonsonหรือยี่ห้ออะไรก็ได้แต่ต้องเป็นน้ำมันไฟแช็คเท่านั้น ห้ามใช้ทินเนอร์หรือยาล้างเล็บโดยเด็ดขาด ราดลงบนpickguard รอให้มันเริ่มหมาดๆแล้วใช้นิ้วค่อยๆถูออก คราบกาวเก่าบนpickguardมันจะค่อยๆนิ่มและล่อนออกมา ส่วนคราบกาวบนกีตาร์ก็ใช้น้ำมันRonsonบีบลงบนผ้าขนหนูหรือผ้าเช็ดกีตาร์ก็ได้ เอาให้โชกน้ำมันหน่อย จากนั้นใช้ถูลงบนไม้หน้าเลยครับ คราบกาวและคราบสกปรกทั้งหลายจะติดออกมากับผ้าเอง จากนั้นรอให้น้ำมันไฟแช็คระเหย ใช้ผ้าสะอาดเช็ดตามอีกทีเป็นอันเสร็จ

3.ไปหาซื้อเทปกาว2หน้ายี่ห้อ3Mรุ่น300LSEขนาด4×8นิ้วมาสัก2แผ่น ผมไม่รู้ว่าบ้านเราหาซื้อได้ที่ไหนแต่บ้านผมมีขายตามHardware storeทั่วไป ลอกกระดาษออกหน้านึงแล้ววางpickguardลงไป จากนั้นใช้cutterกรีดตามขอบให้เรียบร้อย ลอกกระดาษอีกด้านออกแล้วติดลงบนกีตาร์ก็เป็นอันเสร็จ

ปล.1 ถ้าหาซื้อเทป2หน้าไม่ได้ผมยังพอมีเหลือบ้างแต่ไม่เยอะพอที่จะแบ่งปันได้(ไม่คิดตัง) แต่มีข้อแม้ว่าจะต้องมารับของเองแถวๆบางแค หรือไม่ก็รอผมออกไปส่งของที่ไปรษณีย์ให้ลูกค้าแล้วจะฝากส่งไปให้(อันนี่มีค่าแสตมป์+ซองจดหมายนิดหน่อย)

ปล.2 ถ้ายังไม่คิดจะขายผมไม่แนะนำให้ทำอะไรกับมันครับ ปล่อยมันไว้อย่างนั้นแหละดีแล้วเพราะว่าสักพักมันก็จะลอกอีก ถ้าเป็นกีตาร์ของผม ผมจะลอกมันออกแล้วทำความสะอาดให้ดี เอาของเก่าเก็บใส่กล่องไว้เผื่อวันหน้าต้องขายกีตาร์ จากนั้นติดต่อน้าเบียร์เอาpickguardแบบสูญญากาศมาติดครับ แกขายราคา300บาทพร้อมส่ง ผมว่าของOriginalมันหนาทำไม้หน้ามันโดนถ่วง เลยทำให้ไม้กระพือได้ไม่เต็มที่เวลาดีด หากเปลี่ยนมาใช้แบบบางไม้หน้าจะสั่นได้ดีกว่า เสียงก็จะดีขึ้นแม้ไม่มากก็ตาม

• member
ขอบคุณน้าอั้มมากครับ 3M ผมน่าจะหาได้ จะทำไม่ทำเดี๋ยวดูอีกทีครับ ตัวนี้ไม่ได้กะขาย เก็บไว้เล่นครับ ;D

Ods16339

• member
https://taodangmusic.com/blog/วิธีการติด-pickguard-กีต้าร์โปร่/

กฤษณ์

• member
สาเหตุที่ปิคการ์ดหด ปิคการ์ดเผยอ

ปิคการ์ดกีตาร์โปร่งส่วนมากทำด้วยพลาสติก PVC (polyvinyl chloride) ที่หดตัวเมื่อใด้รับความร้อน ถ้าหดตัวไม่เท่ากันก็จะเกิดการบิดตัวทำให้เผยอขึ้นตรงส่วนปลาย กีตาร์โปร่งที่ผลิตจากเมืองหนาวมักจะเจอปัญหานี้เมื่อส่งมาเมืองไทยโดยเฉพาะรุ่นที่ใช้ปิคการ์ดหนาอย่าง Songwriter นี่บางตัวเผยอตั้งแต่อยู่ในโกดังเลยครับ

ปิคการ์ดหดหรือเผยอไม่ใช่เรื่องใหญ่เพราะลอกออกมาแล้วใช้เทปกาวติดใหม่ใด้ ที่เป็นเรื่องใหญ่ก็คือเรื่องไม้หน่าแตกเพราะกาวมันติดแน่นเกินไป ปัญหานี้พบบ่อยใน Martin และ Gibson รุ่นเก่าๆอย่างในรูปครับ

ในเมืองไทยนั้น"ความร้อน"ไม่ใด้มาคนเดียวแต่จะพาเพื่อนซี้คือ"ความชื้น" มาด้วย ความชิ้นนั้นไม่มีปฏิกริยากับพลาสติกแต่จะทำให้ไม้หน้าขยายตัวในขณะที่ปิคการ์ดหดตัว ถ้ากาวที่ติดปิคการ์ดหลุดก็โชคดีไปแต่ถ้าติดแน่นก็ถึงคราวซวยแน่นอนครับ

ดังนั้นการใช้กาวหรือเทปกาวผิดประเภทจึงเป็นอันตรายอย่างยิ่งครับ

ประเภทของเทปกาวที่ใช้ติดปิคการ์ด

เทปกาวของ 3M นั้นมีหลายสิบรุ่นสำหรับวัสดุและการใช้งานทุกประเภท ถ้าเป็นพลาสติกนั้นเขาจะแบ่งเป็นพลาสติกสองประเภทคือ High Surface Energy และ Low Surface Energy

วัสดุที่ใช้ทำปิคการ์ดนั้นคือ rigid PVC ซึ่งเป็นพวก high surface energy plasticพวก low surface energy plastic นั้นผิวเรียบมากจนกาวเกาะยากถ้าโมเลกุลไม่เล็กพอ
พอผมใด้อ่านคำแนะนำที่ให้ใช้เทปกาว3M 300 LSE มาติดปิคการ์ดผมก็ใจหายวาบเพราะตัวย่อ LSE ก็คือ low surface energy นั่นเอง เทปกาวแบบนี้เหนียวมากซึ่งอาจทำให้ไม้หน้าแตกใด้ ลองดูการทดลองจาก 3M ในคลิปข้างล่างครับ

<a href="http://youtu.be/_KbqCMcNHmg" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/_KbqCMcNHmg</a>

ผมมีข้อห้ามเรื่องกาวฝากใว้สองข้อคือ

1. อย่าใช้กาวตราช้าง (super glue) กับชิ้นส่วนกีตาร์
2. อย่าใช้เทปกาวแบบ LSE กับ pickguard

เทปกาวที่ใช้กับ pickguard นั้นคือเทปในตระกูล 200MP รุ่นที่นิยมใช้กันมากสุดคือ 3M 467MP ซึ่งเป็นรุ่นเดียวกับที่ Stewmac ขายครับ

ขอโทษที่ต้องให้ข้อมูลที่ขัดแย้งครับ

• member
ขอบคุณน้า manoch16339 และน้ากฤษณ์ครับ จะลองพิจารณาดูครับ ส่วนน้ำยาเช็ดคราบกาวเดิม ใช้รอนสันได้ใช่ไหมครับ หรือมีอย่างอื่นอีก

และสำหรับ 3M น้ากฤษณ์แนะนำเป็นตัวไหนครับ สำหรับ Songwriter คงไม่ต้องเหนียวมาก เท่าที่ฟังแล้วกลัวเลย กลัวไม้หน้าแตกครับ :-\

กฤษณ์

• member
ผมใช้น้ำมันรอนสันล้างคราบกาวครับ หรือจะใช้ naptha fluid ก้เหมือนกัน (ซื้อใด้ที่ศึกษาภัณฑ์) ส่วนเทปปิคการ์ดนั้นผมซื้อจาก Stewmac เพราะเจ้าอื่นเขาขายเป็นล้อตละ 10 แผ่นครับ

• member
เค้าเรียกรุ่น 3M 467MP 200MP Double Sided Adhesive Tape ใช่ปะครับ และไม่เหนียวไปใช่ไหมครับ

• member
ด้วยความยินดีครับลุงกฤษณ์ และต้องขอโทษด้วยที่ทำให้ถึงกับใจหายวาบเพราะคำแนะนำของผม แต่กับสภาวะอากาศที่มีความชื้นสูงมากอย่างบ้านเรา ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับว่าอาการB-string crackจะเกิดขึ้น ผมเห็นมีแต่อาการpickguardลอกออกเพราะความร้อน+ชื้นกันทั้งนั้น อีกทั้งวัสดุที่ใช้ทำpickguardของGibson songwriterมันค่อนข้างอ่อน(โจทย์คือGibson songwriter) ส่วนตัวแล้วผมไม่เชื่อว่าในสภาวะอากาศบ้านเรา pickguardจะหดตัวจนถึงกับจะดึงไม้หน้าจนแตกได้ขนาดนั้น และปัจจัยที่ทำให้เกิดอาการB-string crackได้ผมเชื่อว่าเกิดจากอากาศแห้งมากกว่าไม่น่าจะเกิดจากความชื้น เพราะอากาศแห้งทำให้ไม้ขาดความยืดหยุ่น ประมาณว่ายอมหักไม่ยอมงอ เมื่อโดนpickguardรั้งจึงทำให้แตกได้ หากสมาชิกท่านใด้มีอาการpickguardรั้งไม้หน้าจนแตกก่อนที่pickguardจะล่อนออกมาเสียก่อน รบกวนช่วยบอกผมด้วยนะครับ เพราะผมยังไม่เคยเห็น(ในบ้านเรา)จริงๆ

ปัญหาเรื่องPickguardของSongwriterที่พบ ร้อยทั้งร้อยคือมันล่อนออกครับ เริ่มจากเผยอตามขอบก่อน จากนั้นความชื้นก็เริ่มแทรกเข้าไประหว่างชั้นกาวกับไม้หน้าแล้ว แล้วก็ค่อยๆลามไปเรื่อยจนหลุดในที่สุด เรื่องกาวตราช้างที่ไม่ควรใช้นั้นผมเห็นด้วย แต่เรื่องเทปกาวนั้นก็ตามแต่วิจารณญาณของสมาชิกทุกท่านเลยครับ เพราะถ้าถามผม ผมก็จะยังยืนยันที่จะใช้เทปกาวชนิดLSEต่อไปเพราะมันตอบโจทย์ได้ดีกว่า

สุดท้ายผมก็ต้องขอโทษลุงกฤษณ์อีกครั้งกับความเห็นที่แตกต่างครับ

• member
ขอบคุณน้าทั้งสองครับสำหรับข้อมูลที่แน่นมาก ถามน้าอั้มนิดนึงครับ 300LSE มันจะไม่เหนียวถึงขั้นดึงปิ๊กการ์ดจนเกิดรอยแตกที่ไม้หน้าหรอครับ เมื่อ

เวลาผ่านไป กำลังพิจารณาจากหลายๆ ปัจจัยอยู่ เพราะถ้าไม้หน้า crack เมื่อไหร่ ผมคงเซ็งสุดๆ

• member
ขอบคุณน้าทั้งสองครับสำหรับข้อมูลที่แน่นมาก ถามน้าอั้มนิดนึงครับ 300LSE มันจะไม่เหนียวถึงขั้นดึงปิ๊กการ์ดจนเกิดรอยแตกที่ไม้หน้าหรอครับ เมื่อ

เวลาผ่านไป กำลังพิจารณาจากหลายๆ ปัจจัยอยู่ เพราะถ้าไม้หน้า crack เมื่อไหร่ ผมคงเซ็งสุดๆ

ถ้าเป็นกีตาร์ผมเอง ผมก็ยังยืนยันว่าผมจะใช้300LSEแบบไม่ลังเลครับ เพราะPickguardของSongwriterมันใช้วัสดุที่ค่อนข้างนุ่ม และปัจจัยที่จะทำให้Pickguardมันหดม้วนจนดึงไม้หน้าจนแตกได้นั้น อากาศมันต้องแห้งและเย็นแบบในเมืองนอก ไม่ใช่ร้อนชื้นแบบบ้านเราครับ ซึ่งผมอาจจะผิดก็ได้นะ อันนี้แล้วแต่จะตัดสินใจครับ

แต่ถ้าไม่มั่นใจก็เอาตามที่ผมบอกไปทีแรกก็ได้คือไม่ต้องทำอะไรกับมันหรือซื้อแบบบางมาติดแทนแล้วเก็บอันเดิมไว้ หรือไม่ก็หาเทปกาวแบบHLEอย่างที่ลุงกฤษณ์ว่าไว้ก็ปลอดภัยดีครับ

กฤษณ์

• member
เค้าเรียกรุ่น 3M 467MP 200MP Double Sided Adhesive Tape ใช่ปะครับ และไม่เหนียวไปใช่ไหมครับ

ใช่ครับ