Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ที่คอเริ่มยก เสียงมักจะดีกว่ากีตาร์รุ่นเดียวกันที่สภาพปกติ สาเหตุเพราะอะไรครับ  (อ่าน 2542 ครั้ง)

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
กีต้าร์ที่คอเริ่มยก เสียงมักจะดีกว่ากีตาร์รุ่นเดียวกันที่สภาพปกติ สาเหตุเพราะอะไรครับ

สืบเนื่องมาจากกระทู้น้า kaipa
ที่น้ากฤษณ์ให้ตั้งกระทู้หัวข้อนี้ใหม่ เพื่อแชร์ประสบการณ์กับพวกเราชาว Acoustic

ผมเลยมาตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อให้อนาคตคนที่เริ่มศึกษากีต้าร์โปร่ง
ได้เข้ามาอ่านเป็นความรู้เป็นวิทยาทานครับ (ผมก็ปูเสื่อรอด้วยคน รอดูดความรู้ใหม่)
Depend on your taste

กฤษณ์

• member
ขอบคุณน้า chris804 ที่ช่วยตั้งกระทู้ให้ครับ เรื่องนี้ผมสงสัยมานานแล้วเพราะเคยเจอกับกีตาร์ทุกระดับตั้งแต่ Yamaha FG180 จนถึง Martin D-45 ว่ากีตาร์ที่คอเริ่มยกจน action สูงขึ้นเสียงจะดังกว่าและเปิดกว่าตัวที่คอยังตรงอยู่ ไม่ทราบว่าใครเคยเจอบ้างและมีเหตุผลอะไรเพราะผมไม่ทราบจริงๆ

อาการ "คอยก" นั้นเกิดจากอาการล้าของไม้ที่ต้องโดนดึงด้วยสายกีตาร์เป็นเวลาหลายๆปีเหมือนกับคันธนูในรูป

คลิปนี้เขาอธิบายใด้ชัดเจนมากครับ

<a href="http://youtu.be/rWEHPDI4F58" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/rWEHPDI4F58</a>

อยากทราบความคิดเห็นของน้าๆทุกท่านครับ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
ผมว่ามันมีประเด็นที่เด่นออกมาเลยตรงที่
เวลาเอาไม้บรรทัดทาบ

ตัวที่คอยก เวลาทาบ fingerboard มันจะมาบรรจบตรง bridge
ในขณะที่ตัวปกติที่ไม่มีปัญหา เวลาทาบจะมาบรรจบตรง saddle

ตรงนี่น่าคิดอยู่เหมือนกันนะครับว่า สมมติเวลาดีดเนี่ย
มันเลยส่งแรงสั่นสะเทือนไม่เท่ากันหรือเปล่า
เหมือนผมจะสื่อว่า ตัวที่คอยก ดีดทีมันอาจส่งแรงไปทั้งตัว bridge และ saddle ทำให้เสียงกระพือกว่า
ตัวที่ปกติ ซึ่งส่งแรงไป saddle แล้วตัว saddle ก็ส่งแรงไป bridge อีกที

ปล. ผมมั่วเอานะครับ my 2 cents ถ้าใครรู้ มาบอกทีครับ 55555555
Depend on your taste

mai_911

• member
คอยก ก็สายสูงกว่า (Action สูงกว่า)

ปกติกีต้าร์ action สูง เสียงมันก็กังวาลกว่าอยู่แล้วครับ เป็นเรื่องปกติ

แต่ที่น่าสนใจมากกว่าคือ
- สูงแล้ว ยกแล้ว เล่นถนัดไหม
- ปล่อยๆไปมันจะพังไหม

กีต้าร์นี่ การเล่นถนัดก็สำคัญไม่แพ้เรื่องเสียงนะครับ

gttle

• member
ตามน้า mai ครับ ... เพียงแต่ว่ามันเป็นเสียงดีที่เล่นไม่(ค่อย)ได้แล้วต้องยอมแลกด้วยการทำให้มันเล่นได้แต่เสียงลดความกังวาลไป

guitar_import

• member
ตามน้าmaiเหมือนกันครับ และขอแซงน้าmaiด้วยความเห็นที่ว่าfeelในการเล่นสำคัญกว่าคุณภาพเสียงของกีตาร์ กีตาร์เสียงเทพขนาดไหนถ้าเล่นแล้วทรมานสังขารผมก็ขอผ่านเหมือนกัน

gttle

• member
ตามน้าmaiเหมือนกันครับ และขอแซงน้าmaiด้วยความเห็นที่ว่าfeelในการเล่นสำคัญกว่าคุณภาพเสียงของกีตาร์ กีตาร์เสียงเทพขนาดไหนถ้าเล่นแล้วทรมานสังขารผมก็ขอผ่านเหมือนกัน

จริงครับกีตาร์ที่เสียงดีและ action เยี่ยมคือสุดยอด.....แต่ถ้าอยู่ในสถานการณ์ที่ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง...กีตาร์ที่ action ดีตอบสนองต่อผู้เล่นได้ตามต้องการเล่นแล้วมีความสุขกว่าเยอะ

mai_911

• member

จริงครับกีตาร์ที่เสียงดีและ action เยี่ยมคือสุดยอด.....แต่ถ้าอยู่ในสถานการณ์ที่ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง...กีตาร์ที่ action ดีตอบสนองต่อผู้เล่นได้ตามต้องการเล่นแล้วมีความสุขกว่าเยอะ

จริงครับ
ถ้ากีต้าร์เล่นไม่ไหว เราก็จะได้ยินเสียงมันแค่สายเปล่า เพราะไม่เอามาเล่นครับ เล่นไม่ไหว 555