Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นระหว่างกีตาร์ Taylor 314CE ES2 กับ Takamine EF340S TT  (อ่าน 3462 ครั้ง)

sean

• member
ขอรบกวนน้าๆ ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ ตัวไหนดี เสียงที่ออกมาของทั้งสองรุ่นนั้นเป็นอย่างไร ผมคิดไม่ตก แนวเพลงชอบทั้งตีคอร์ดและปิ๊กกิ้ง หรือที่วงเงินเท่ากันมีMartin หรือ Guild รุ่นไหน ที่เทียบเท่าครับ

chris804

• member
  • Merrill/ Collings/ Gibson
Re: รบกวนขอความเห็นระหว่างกีตาร์ Taylor 314CE ES2 กับ Takamine EF340S TT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2017, 22:58:03 »
ผมเคยมี Takamine EF340S TT ตัวนึงครับ แต่ขายไปแล้ว ทำได้ดีทั้งตีคอร์ดและปิ้กกิ้ง
เสียงเปล่าดีโดดเด่นเลย (อดีตผมไม่เคยอยากมี Taka เลยเพราะเสียงเปล่าไม่เคยโดน แต่ก็มาโดนตัวนี้แหละครับ) ภาคไฟฟ้าก็ดีมากครับ
หลายคนอาจจะถามดีแล้วขายทิ้งทำไม ผมแค่จะระดมทุนไปตัวอื่นครับ (Collings)

ที่สำคัญคือ คอ taka รุ่นนี้ค่อนข้างใหญ่เลย ถ้าเทียบกับ taylor 314ce ต้องลองไปจับดูครับ แต่ผมเองไม่มีปัญหาเรื่องคอ

ปล. ถ้าเป็นคนไม่ถนัดคอใหญ่ๆ Taka รุ่นนี้เล่นก็จะลำบากกว่า taylor ที่คอบางๆครับ
Depend on your taste

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
Re: รบกวนขอความเห็นระหว่างกีตาร์ Taylor 314CE ES2 กับ Takamine EF340S TT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 09:06:53 »
 Taylor 314CE ES2 มือหนึ่ง ราคาน่ากลัวมากครับ ราคา :67900.00 ฿
 Takamine EF340S TT  มือหนึ่ง ราคา: 55,990 ฿ ไม่รวมเคส
 เทเลอร์รุ่นนี้ เป็นรุ่นเริ่มต้นที่ผลิต อเมริกา เสียงใสๆคม บางๆ
ทาคามิเนะ เสียงมันจะมีความทึบแห้งปน มานิดหน่อย
ที่จริงแล้ว เข้าไปลองที่ตัวแทนจำหน่ายได้เลย เค้ายินดีให้ลอง
และบอกเค้ากำลังเล็งอยู่หลายค่าย ยังไม่ได้ตัดสินใจ
แต่ความเห็นส่วนตัว เทเลอร์ราคา นี้เห็นแล้วผมอยากจะเลิกเล่นกีต้าร์ไปเลย(พูดเล่นครับ)

mdit

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 12:49:56 »
คนละทรงนะครับ GA กับ D ส่วนตัวผมเลือก Taka ครับ ถ้าไม่ติดแบรนด์ผมว่า Taylor แพงเวอร์ครับสำหรับสเปคที่ให้มา
และควรไปลองเทียบก่อนอย่างน้าเส้นทางลูกผู้ชายแนะนำครับ

chris804

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 15:13:38 »
Taka รุ่นนี้ผมว่ามันไม่ทึบและแห้งนะครับตัวที่ผมเคยมี ออกจะอิ่มและแน่นด้วยซ้ำ แหลมก็ดี โดยรวมเสียงดีเลยละครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 15:41:01 »
Taka รุ่นนี้ผมว่ามันไม่ทึบและแห้งนะครับตัวที่ผมเคยมี ออกจะอิ่มและแน่นด้วยซ้ำ แหลมก็ดี โดยรวมเสียงดีเลยละครับ
มันไม่ได้มีลักษณะทึบๆไปเลยหรอกครับมันไม่ชัดเจนขนาดนั้นแต่ที่ผมบอกไป ถ้าสังเกตุให้ดีมันจะเป็นเอกลักษณ์ของทาคาเค้าครับ
ปนเล็กน้อย แบบอั้นๆเล็กน้อย เล็กน้อยเท่านั้นนะ
ทาคามิเนะเป็นกีต้าร์ที่ผมชอบที่สุด และลองมามากที่สุดครับ
<a href="http://youtu.be/8sqRx6Vpa2o" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/8sqRx6Vpa2o</a>

chris804

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2017, 17:12:27 »
อาจจะเป็นเพราะตัวผมเสียงมันไม่เหมือนที่เค้าๆรีวิวกันมั้งครับ
อันนี้คือรีวิวตัวของผมอัดด้วยกล้อง zoom q4 stereo x/y mic
Sample Rate 24bit 96khz ครับ

! No longer available

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:14:39 »
เสียดายอยู่เลยครับ

sean

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2017, 22:15:04 »
ขอขอบคุณ คุณChris804 คุณเส้นทางลูกผู้ชาย คุณmdit และคุณThammarat มากๆครับ โดยเฉพาะคุณChris804 และคุณเส้นทางลูกผู้ชายได้ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับผมมากๆ ผมได้ลอง ทั้งคู่มาแล้ว ทั้งศึกษา จากสเปค รีวิว คลิปและราคา อย่างที่น้าๆ กล่าวไว้จริงๆ ว่าเทเลอร์ราคาไปแรงจริงๆ ตอนแรกไม่อยากเอามาเปรียบกัน เพราะราคาต่างกันอยู่พอควร แต่ก็อาศัยว่าผมชอบเสียงทั้งคู่ ซึ่งผมเองใจส่วนหนึ่งก็เทให้กับเทลเลอร์ในความใสกุ้งกิ้งและแบรนด์USA แต่มันออกใสเกินไปในความรู้สึกผม...แต่ผมก็ชอบทาคามิเน๊ะ ในการสร้างกีตาร์ และเสียงบางอย่างที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว ความเนียบแบบเรียบง่าย แต่ซ่อนเสน่ห์เสียงกลาง ใส และมีความกังวาล ทั้งการเล่นแบบตีคอร์ดและปิ๊กกิ้ง ดูแล้วน่าจะลงตัวสำหรับผม เหมือนเสียงมันอยู่ระหว่าง Taylor กับ Martin และอย่างที่น้าบอกเสียงเปล่าที่มาแบบโดนใจเลย เพราะผมไปลองรุ่นที่ไม่ได้ผลิตในญี่ปุ่นแล้วฟังเสียงแล้วยังไม่โดนใจนะครับ สงสัยคงจะตกหลุมรักรุ่นTT แล้วละครับ แต่จะขอไปลอง 360Sไม้หลังและข้างRosewood สักหน่อยให้ชัดๆไปเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ แล้วจะกลับมาอัพเดทอีกครั้ง

winza142

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 22:07:39 »
taylor314 ผมซื้อตอนปลายปี 2015 ราคาหน้าเว็บ 59k ไปซื้อจริงราคา 64k เกือบเหวอๆ เหมือนกัน แต่ดีที่เตรียมเงินไปพอ 555 ตอนปลายๆปี 2016 มาดูอีกทีขึ้นราคา 67k แล้ว แพงเว่อร์มาก เทียบกับ takamine มันคนละทรงกัน เสียงต่างกันอยุ่นะ แต่ดูจากคลิปผมชอบของ takamine มากกว่านะ ถ้าซื้อแล้วคิดจะขายต่อก็ซื้อ taylor ครับ ขายตจ่อแล้วเจ็บตัวน้อยกว่า

sean

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 23:19:51 »
ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้ง สรุปออกไปเป็น EF360S TT ครับ ไม้ข้าง/หลังโรสวูด จริงๆตอนลอง ผมชอบเสียงของEF340S TT นะ เพราะมีความกังวาลและพุ่งกว่า แต่ด้วยผมชอบความเป็นธรรมชาติและพัฒนาการของตัวไม้จึงจบที่360 ครับ

chris804

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2017, 00:14:42 »
ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้ง สรุปออกไปเป็น EF360S TT ครับ ไม้ข้าง/หลังโรสวูด จริงๆตอนลอง ผมชอบเสียงของEF340S TT นะ เพราะมีความกังวาลและพุ่งกว่า แต่ด้วยผมชอบความเป็นธรรมชาติและพัฒนาการของตัวไม้จึงจบที่360 ครับ

ดีใจกับกีต้าร์ใหม่ด้วยครับ Happy New Guitar's Day  ;D