Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกีตาร์ยามาฮาผลิตที่ไต้หวันไม่ค่อยได้รับความนิยมครับ?  (อ่าน 3487 ครั้ง)

steinberger

• member

ทุกวันนี้ตลาดกีตาร์มือสองขยายตัวเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว โดยเฉพาะ กีตาร์ ยามาฮา ในรุ่นที่ไม่เกิน 15,000 บาท มีทั้งผลิตที่ ญี่ปุ่น และ ไต้หวัน ครับ

แต่ผมกลับมองว่าในช่วงราคาไม่เกิน 15,000 บาท ไต้หวันน่าเล่นกว่าครับ

ราคา ราคาที่เท่ากัน ไต้หวันจะได้วัตถุดิบที่ดีกว่าครับ เช่น ในราคา ไม่เกิน 10,000 บาท ส่วนใหญ่ไต้หวัน จะได้  Top Solid ครับ

เสียง ตรงนี้แล้วแต่คนชื่นชอบครับ แต่สำหรับผมแล้ว ผมกลับชอบไต้หวัน เพราะมันได้ความนุ่มนวลของเสียงเพิ่มขึ้นมาครับ

ความคงทน ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอกีตาร์ ยามาฮา จากไต้หวันคอยกครับจะมีแต่น้อยมากๆครับ

ความสวยงาม พอๆกัน แต่ไต้หวันมักจะขึ้นฝ้าครับ

ทั้งหมดที่ผมสังเกตมากีตาร์ยามาฮาไต้หวันกลับไม่ค่อยได้รับความนิยมครับ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
เพราะคนยังเชื่อมั่น และศรัทธา ใน japan มากกว่า taiwan ครับ

กฤษณ์

• member
ในระดับใกล้เคียงกัน Yamaha ไต้หวันเสียงดีไม่แพ้ญี่ปุ่นแต่ส่วนใหญ่จะมีฝ้าขึ้นเลยไม่มีคนชอบครับ

ทางยามาฮ่าเองก็ไม่เคยชี้แจงว่าทำไมกีตาร์ไต้หวันถึงฝ้าขึ้นเกินครึ่งแต่ที่ผลิตในจีนแดงหรือญี่ปุ่นไม่ค่อยมีปัญหานี้ ฝ้านั้นเกิดจากน้ำที่อยู่ในเนื้อไม้ระเหยออกมาทางผิวแต่ผ่านผิวเคลือบ polyurethane ไม่ใด้ก็เลยขึ้นเป็นฝ้าซึ่งไม่มีทางแก้นอกจากลอกผิวเคลือบออกแล้วพ่นใหม่

ผมลองค้นอยู่หลายวันก็เจอความแตกต่างระหว่างโรงงานจีนกับโรงงานไต้หวัน

โรงงานไต้หวันนั้นตากไม้เพียงหกเดือนก่อนจะเอามาทำกีตาร์แต่โรงงานจีนใช้เวลาตากหนึ่งถึงสองปี ไม้ของโรงงานไต้หวันน่าจะมีความชื้นหลงเหลืออยู่มากกว่าโรงงานจีนเยอะครับ

mdit

• member
ในระดับใกล้เคียงกัน Yamaha ไต้หวันเสียงดีไม่แพ้ญี่ปุ่นแต่ส่วนใหญ่จะมีฝ้าขึ้นเลยไม่มีคนชอบครับ

ทางยามาฮ่าเองก็ไม่เคยชี้แจงว่าทำไมกีตาร์ไต้หวันถึงฝ้าขึ้นเกินครึ่งแต่ที่ผลิตในจีนแดงหรือญี่ปุ่นไม่ค่อยมีปัญหานี้ ฝ้านั้นเกิดจากน้ำที่อยู่ในเนื้อไม้ระเหยออกมาทางผิวแต่ผ่านผิวเคลือบ polyurethane ไม่ใด้ก็เลยขึ้นเป็นฝ้าซึ่งไม่มีทางแก้นอกจากลอกผิวเคลือบออกแล้วพ่นใหม่

ผมลองค้นอยู่หลายวันก็เจอความแตกต่างระหว่างโรงงานจีนกับโรงงานไต้หวัน

โรงงานไต้หวันนั้นตากไม้เพียงหกเดือนก่อนจะเอามาทำกีตาร์แต่โรงงานจีนใช้เวลาตากหนึ่งถึงสองปี ไม้ของโรงงานไต้หวันน่าจะมีความชื้นหลงเหลืออยู่มากกว่าโรงงานจีนเยอะครับ

กีตาร์ YAMAHA จากจีนน่าเล่นมากครับ ราคาไม่แรงมากกับคุณภาพดีๆ ออกแบบสวย ยิ่งรุ่นใหม่ๆตอนนี้ให้ไม้ A.R.E. มาด้วย

virgoromance

• member
ตอนนี้ที่ผมใช้อยู่ทั้งสายเหล็กและสายเอ็นก็ไต้หวันทั้งคู่ อายุอานามก็เท่าอายุผมเลย ก็ไม่ขี้เหร่นะ
จาริกรอบใจตน

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
กระทู้นี้เป็นกระทู้โยนหินถามทาง? ผมว่ามีคนใช้ ไต้หวันกันเยอะนะ น้าๆในเวปนี้

steinberger

• member
กระทู้นี้เป็นกระทู้โยนหินถามทาง? ผมว่ามีคนใช้ ไต้หวันกันเยอะนะ น้าๆในเวปนี้
ไช่ครับมีคนใช้กันเยอะครับ แต่ว่าความนิยมและศัทธายังคงเป็นญี่ปุ่น ครับแค่ในความคิดเห็นส่วนตัวของผม ผมคิดว่าตามเรทราคาดังกล่าว กีตาร์ที่ผลิตในไต้หวันก็มีความคุ้มค่า คุ้มราคา ตามความรู้สึกที่ได้สัมผัสมาครับ แค่อยากจะฟังความคิดเห็นและประสบการณ์จากท่านอื่นๆบ้าง ถ้ากระทู้ผมที่โพต์ไปผิดกติกาหรือล่วงระเมิดน้าๆท่านได ก็ขออภัยด้วยครับ

THAWAT JAITHIANG

• member
ผม มอง yamaha เหมือน toyota คือ ครบถ้วนสมบูรณ์แต่ไม่มีอะไรพิเศษ
เลยไม่ได้สนใจในตอนแรก แต่หลังจากเผลอไปเล่น lex15 เข้า คว้ากลับบ้านเลยถึงตอนนี้จะไม่อยู่แล้วแต่ระลึกถึงเสมอ ตอนนี้ ถ้าจะเทียบเคียงกีต้ารว่าเปนอย่างไร ผม เทียบกับ yamaha
ในอนาคตคงต้องหามาไว้ในคริบครองสักตัวแต่ด้วยวิธีคิดส่วนตัวเลยมองที่ตัวรอง top เปนหลัก
ย้อนกลับมาที่กระทู้ ผม มอง yamaha เหมือน toyota ผลิต ที่ไหนกะเหมือนกัน ปกติ เค้าจะผลิตคนละรุ่นกัน หรือ รุ่นเดียวกันก็คนละ option