Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ท๊อปโซลิต กับออโซลิต ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 1708 ครั้ง)

kaipa

• member
ขอความรู้ด้วยครับ

Durian

• member
Re: ท๊อปโซลิต กับออโซลิต ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 07:00:02 »
คำถามนี้มีข้อมูลความรู้ดีๆ มากมายในเวปอะคูสติกไทยที่ตอบกันไว้แล้ว ลองโยน keyword เข้าไปใน google ดูครับ
ผมสรุปแบบบ้านๆ เข้าใจง่ายเลยละกัน solid คือของแข็งซึ่งก็คือไม้ทั้งแผ่นนั่นเอง top solid ก็คือ ไม้หน้าแท้ทั้งแผ่น all solid ก็คือไม้แท้ทั้งตัว เบื้องต้นประมาณนี้ครับ

TOM1869

• member
Re: ท๊อปโซลิต กับออโซลิต ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:12:31 »
เอา ยึ่ห้อเดียวกันน่ะ  Yamaha แล้วกัน 
YAMAHA L10  กับ top solid ของ yamaha

1 . ราคา สูงกว่า
2. เสียง  แล้วแต่ชอบ
3. ไม้ all solid จะใช้ไม้แผ่นมาประกอบ top back side
4. Top solid  ใช้ไม้แผ่นประกอบด้านหน้า   ba k side  เป็น  laminate
5. Top solid จะทนต่อการ แตก ปริ ของไม้ได้ดีกว่า ดัดโค้งงอได้ ดี  กว่า
6. เสียงออกแอมป์ คุม feed back ได้ ง่ายกว่า

ผมมั่วมาน่ะ อย่าเอาไปอ้างที่ไหนล่ะ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 09:29:58 »
ความหมายของ "Solid" เมื่อใช้กับกีตาร์หมายความถึงไม้ชั้นเดียว (single layer) ถ้าใช้ไม้หลายชั้น (multiple layers) เขาจะเรียกว่า laminated ซึ่งส่วนมากจะเป็นไม้สวยแผ่นบางๆเป็นแผ่นหน้าและหลัง ชั้นกลางนั้นเขาจะใช้ไม้ราคาถูกที่หาง่ายเพื่อประหยัดต้นทุนหรือบางครั้งก็ใช้ไม้ชนิดเดียวกันแต่วางขวางเกรนเพื่อความแข็งแรงถ้าต้องดัดขึ้นรูปครับ

ไม้ "solid" ไม่ใช่ไม้ชิ้นเดียวนะครับเพราะการทำกีตาร์ต้องใช้ไม้หน้าและไม้ช้างสองชิ้นมาประกบกัน ส่วนไม้หลังบางครั้งก็ใช้สามชิ้น  ถ้าเป็น "laminated" เขาอาจใช้เศษไม้สี่ห้าชิ้นมาประกบกันเป็นไส้เพราะไม่มีใครมองเห็น

ท้อปโซลิด = top solid เป็นการเรียกทับศัพท์ภาษาอังกฤษ (solid top) แต่เอามาสลับข้างเองสไตล์คนไทยซึ่งหมายความว่ามีเฉพาะไม้หน้าที่เป็นไม้ชั้นเดียว ส่วน all solid นั้นใช้ไม้ชั้นเดียวทั้ง body

ลองอ่านเพิ่มเติมใด้ช้างล่างครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=56069.0