Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นสายไนล่อนครับ  (อ่าน 1358 ครั้ง)

A Thanadol

• member
อยากเล่นสายไนล่อนครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 12:52:03 »
ขอเรียนถามห้องนี้ด้วยนะครับ ผมสนใจกีต้าร์คลาสสิคยี่ห้อ martinez mc48c ที่ตอนนี้กำลังลดราคา 30% ได้ top solid และอยู่ในงบเริ่มต้น แต่ ตจว.ไม่มีให้ลอง โทรสอบถามตัวแทนจำหน่ายวัดขนาดคอ nut ได้ 53.20 มิล ซึ่งเดิมผมเข้าใจว่าคอคลาสสิคอยู่ที่ 52 มิล ซึ่งก็ว่ากว้างมากแล้ว ถ้าเป็น 53.20 มิล มันจะเล่นยากหรือจะถนัดมั้ยครับ หรือกัดฟันเพิ่มงบอีกเท่านึง เล่นรุ่น mc58c ce เป็น non classic ที่ทางเว็ปได้รีวิวไว้ ความกว้าง nut 50.97 มิล ดีครับ รบกวนขอความเห็นผู้รู้ด้วยครับ

TOM1869

• member
Re: อยากเล่นสายไนล่อนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 13:01:40 »
ฝึก บ่อยๆ ก็ชินครับ
Line id: 081-8718003

mai_911

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2017, 21:10:48 »
อย่าไปสนใจตัวเลขมากครับ คนเราปรับตัวได้ เล่นๆไปก็เล่นได้ทุกตัวครับ

virgoromance

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 08:44:15 »
53.2 หมายถึงความกว้างสุดนัทครับ ไม่ใช่ระยะสาย 1 ถึงสาย 6(ซึ่งก็แคบเข้ามาแน่)
เล่นบ่อยๆแล้วจะรู้ว่า คอกว้างมันเล่นสนุกยังไง
จาริกรอบใจตน

samaklen

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 09:00:34 »
ถามมาถึงห้องสายเหล็กเลย
ตอบให้ละเอียดขึ้นแล้วกันนะครับ
ความกว้างของช่วงนัท ในเฟรทต้น ๆ มีความสำคัญด้วยเหมือนกันครับ
เพราะตำแหน่งนี้ เวลาเล่นคอร์ดทั่ว ๆ ไป หรือ ปิกกิ้ง จะใช้มากเป็นพิเศษ
เพราะฉะนั้นความกว้างที่เพิ่มขึ้นบ้าง อาจมีผล หรือไม่มีผลต่อการเล่นก็ได้
ขึ้นอยู่ที่แอคชั่นที่ปรับตั้ง และรูปแบบของคอด้านหลังด้วยครับ
ขอแนะนำเป็นอย่างยิ่งว่า ควรจะสละเวลา และค่าเดินทาง เข้ามาทดลองกีตาร์รุ่นที่ต้องการด้วยตัวเอง

กีตาร์เป็นเครื่องดนตรีที่แอคชั่นของอุปกรณ์ มีความสำคัญในการเล่นมาก ๆ
เป็นที่มาของคำว่า เข้ามือ หรือ เล่นไม่ถนัด ซึ่งต่างจากเครื่องดนตรีประเภทคีย์บอร์ด หรือเครื่องเป่า
และการค้นหาตัวเองว่า ชอบเล่นสไตล์ไหน non classic ก็ไม่ต้องการฟิงเกอร์บอร์ดที่ต้องกว้างมากเท่ามาตรฐาน
ฟิงเกอร์สไตล์ หรือไม่ก็คลาสสิคเพียว ๆ
มาลองเล่น ลองจับเเถอะครับ ผลที่ได้ ไม่เสียเวลา และเงินเปล่าแน่ ๆ
รับประกัน...

สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ จับเองเลย

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 01:18:36 »
ถามมาถึงห้องสายเหล็กเลย
ตอบให้ละเอียดขึ้นแล้วกันนะครับ
ความกว้างของช่วงนัท ในเฟรทต้น ๆ มีความสำคัญด้วยเหมือนกันครับ
เพราะตำแหน่งนี้ เวลาเล่นคอร์ดทั่ว ๆ ไป หรือ ปิกกิ้ง จะใช้มากเป็นพิเศษ
เพราะฉะนั้นความกว้างที่เพิ่มขึ้นบ้าง อาจมีผล หรือไม่มีผลต่อการเล่นก็ได้
ขึ้นอยู่ที่แอคชั่นที่ปรับตั้ง และรูปแบบของคอด้านหลังด้วยครับ
ขอแนะนำเป็นอย่างยิ่งว่า ควรจะสละเวลา และค่าเดินทาง เข้ามาทดลองกีตาร์รุ่นที่ต้องการด้วยตัวเอง

กีตาร์เป็นเครื่องดนตรีที่แอคชั่นของอุปกรณ์ มีความสำคัญในการเล่นมาก ๆ
เป็นที่มาของคำว่า เข้ามือ หรือ เล่นไม่ถนัด ซึ่งต่างจากเครื่องดนตรีประเภทคีย์บอร์ด หรือเครื่องเป่า
และการค้นหาตัวเองว่า ชอบเล่นสไตล์ไหน non classic ก็ไม่ต้องการฟิงเกอร์บอร์ดที่ต้องกว้างมากเท่ามาตรฐาน
ฟิงเกอร์สไตล์ หรือไม่ก็คลาสสิคเพียว ๆ
มาลองเล่น ลองจับเเถอะครับ ผลที่ได้ ไม่เสียเวลา และเงินเปล่าแน่ ๆ
รับประกัน...

สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ จับเองเลย

เห็นด้วยเลยครับ
กีตาร์เป็นเครื่องดนตรีที่ต้องลอง
ทั้งความถนัดในการเล่น. และเรื่องของเสียง
บางทีซื้อแบบให้ร้านส่งทางไปรษณีย์
อาจจะได้ตัวที่ไม่สมบูรณ์.  มีร่องรอยไม่พึงประสงค์ได้ครับ