Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเรื่องการเจาะ sound port หน่อยครับ  (อ่าน 1577 ครั้ง)

Durian

• member
เล่นกีต้าร์คนเดียวที่บ้าน ก็คึกนึกอยากจะเจาะ sound port  มันมีผลดี ผลเสียในแง่ไหนบ้างครับ กีต้าร์ผมที่จะเจาะทรง parlor ขอความคิดเห็นน้าๆ หน่อยครับ
และสามารถแนะนำช่างที่มีฝีมือดีได้เลยนะครับ
ขอบคุณครับ

sonic

• member
Re: สอบถามความเห็นเรื่องการเจาะ sound port หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 23:11:38 »
ผลดี เวลาเล่นกีตาร เราจะได้ยินเสียงกีตาร์ที่เราเล่นได้ชัดขึ้น
ผลเสีย เสียกีตาร์ป่าวๆ ยกเว้นแต่ว่าไม่ซีเรียส ก็เจาะเอาแบบที่สบายใจ ถ้าสบายใจก็ทำเลย

Durian

• member
Re: สอบถามความเห็นเรื่องการเจาะ sound port หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 05:28:54 »
ผลดี เวลาเล่นกีตาร เราจะได้ยินเสียงกีตาร์ที่เราเล่นได้ชัดขึ้น
ผลเสีย เสียกีตาร์ป่าวๆ ยกเว้นแต่ว่าไม่ซีเรียส ก็เจาะเอาแบบที่สบายใจ ถ้าสบายใจก็ทำเลย
สถานีต่อไปเจาะที่ช่างไหนดี  ???

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 10:05:53 »
ไปให้ช่างไม้เจาะให้โดยใช้ hole saw ก็ใด้ครับ สองนาทีก็เสร็จ

ถ้าเป็นช่างกีตาร์คงมีน้อยคนที่กล้าเจาะให้เพราะกีตาร์ที่มี sound port จากโรงงานนั้นเขาต้องเสริมไม้เพื่อชดเชยความแข็งแรงบริเวณรู ไม่งั้นไม้อาจแตกใด้ในภายหลังซึ่งเขาคงไม่อยากรับผิดชอบ

gttle

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 14:52:06 »
ข้อดีก็ได้ยินเสียงกีตาร์ตัวเองเหมือนที่มันออกข้างหน้าครับข้อเสียคือถ้าจะขายต่อจะขายยาก....ผมมีตัวหนึ่งเป็นกีตาร์สั่งทำก็ส่งไปให้ช่างเจาะมาใช้มาหลายปีแล้วครับ

Durian

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 14:55:31 »
ไปให้ช่างไม้เจาะให้โดยใช้ hole saw ก็ใด้ครับ สองนาทีก็เสร็จ

ถ้าเป็นช่างกีตาร์คงมีน้อยคนที่กล้าเจาะให้เพราะกีตาร์ที่มี sound port จากโรงงานนั้นเขาต้องเสริมไม้เพื่อชดเชยความแข็งแรงบริเวณรู ไม่งั้นไม้อาจแตกใด้ในภายหลังซึ่งเขาคงไม่อยากรับผิดชอบ

ขอบคุณคำแนะนำจากน้ากฤษณ์ครับ ยังชั่งใจกังวลเรื่องนั้นอยู่

samaklen

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 08:52:48 »
ผมทดลองเจาะกับกีตาร์คลาสสิคตัวเก่า ก็ได้ผลที่ดีครับ ถ้าเล่นคนเดียวเสียงกลางชัดขึ้น
ทดลองเล่นหลายอย่าง ทั้ง Tornavoz ทั้ง เสาค้ำบริดจ์ แบบ breedlove
ได้ผลดีครับ แต่ขายต่อยาก เพราะไม่มีใครอยากได้กีตาร์ที่ประหลาดจากปกติไปทั้งนั้น
ยกเว้นคนที่ยอมรับกันได้

ตอนเจาะ ผมใช้ตีนผีเจาะไม้ ติดกับสว่าน เจาะง่าย ๆ เริ่มจากรูไม่ใหญ่มาก
เช่น เช่น 1 นิ้ว

กีตาร์ที่เคยลองเล่นอย่างเช่น Voigt guitar ของเยอรมัน
ก็เจาะ port ด้านข้าง และมีช่องรองรับวัสดุที่จะมาปิด port ได้
โดยให้เหตุผลว่า สามารถปรับแต่งเสียงได้จากวัสดุที่มาบัง port
เท่าที่ลองเล่น ก็ได้ตามที่เขาตั้งใจออกแบบไว้ครับ

กีตาร์เจาะ port นายช่างมด เขาเรียกว่า กีตาร์คนขี้เหงาครับ
ผมว่า มันก็มีส่วนนะ