Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ Fishman Loudbox Mini เปลือก / วัสดุหุ้มแอมป์ ลอกทุกตัว?  (อ่าน 2178 ครั้ง)

rjirapol

• member
ผมสงสัยว่าแอมป์ Fishman Loudbox Mini ทำไมเปลือก / วัสดุหุ้มแอมป์ ลอกทุกตัว?
ของที่ขายในต่างประเทศเป็นอย่างนี้รึเปล่า โดยเฉพาะทางฝั่งอเมริกา / ยุโรป ที่เค้ามีกฎหมายคุ้มครองเรื่องคุณภาพ (Product Liability)
ถ้าที่อเมริกา / ยุโรป เปลือกไม่ลอก แสดงว่าเค้าผลิตคุณภาพแบบนี้เพื่อลดต้นทุนเพื่อมาขายฝั่งเอเชีย / ไทย โดยเฉพาะ
ทางผู้นำเข้ามาจำหน่ายเคยถามผู้ผลิตมั้ยครับ ว่าเมื่อไรจะแก้ปัญหาเรื่องนี้ หรือเราต้องจำใจยอมซื้อสินค้าแบบนี้ตลอดไป
แต่เสียงดีนะครับ ผมใช้อยู่ ขนาดเก็บในห้องแอร์ตลอด มันยังลอกเลยครับ เซ็งจริงๆ

TOM1869

• member
Re: แอมป์ Fishman Loudbox Mini เปลือก / วัสดุหุ้มแอมป์ ลอกทุกตัว?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 14:08:57 »
เอานิ้วขูด ก็ลอกแล้ว

เห็นข่าว lot ใหม่ไม่ลอก  มีของใครยังไม่ลอกบ้างครับ
Line id: 081-8718003

กฤษณ์

• member
Re: แอมป์ Fishman Loudbox Mini เปลือก / วัสดุหุ้มแอมป์ ลอกทุกตัว?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2017, 14:22:26 »
เมืองไทยก็มีกฏหมาย Product Liability ซึ่งยกมาจากของ EU ตั้งแต่ปี 2007 แล้วครับ ถ้าคิดว่าสินค้าที่คุณซื้อมามีข้อบกพร่องที่ทำให้เกิดความเสียหายต่อสุขภาพหรือทรัพย์สินของผู้ใช้คุณก็สามารถฟ้องเรียกเงินชดเชยจากผู้ผลิตหรือผู้นำเข้าใด้

ถ้าเป็นเครื่องดนตรีส่วนมากเขาจะระบุใว้ในใบรับประกันว่าเขาไม่รับประกัน cosmetic defect ที่อาจเกิดจากสภาพแวดล้อมหรือความละเลยในการดูแล ความจริงแล้วสภาพอากาศร้อนชื้นในเมืองไทยก็น่าจะมีส่วนเป็นอย่างมาก ตัวอย่างเช่นกีตาร์โปร่งของอเมริกายี่ห้อหนึ่งผมอยู่อเมริกามา 17 ปีก็ไม่เคยเห็น binding หลุดแม้แต่ตัวเดียวแต่ล้อตที่ส่งมาไทยนี่ผมเห็นมาเป็นสิบตัวแล้ว บางตัวเริ่มหลุดตั้งแต่อยู่ในโชว์รูมด้วยซ้ำ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 16:56:43 »
ผมสงสัยว่าแอมป์ Fishman Loudbox Mini ทำไมเปลือก / วัสดุหุ้มแอมป์ ลอกทุกตัว?
ของที่ขายในต่างประเทศเป็นอย่างนี้รึเปล่า โดยเฉพาะทางฝั่งอเมริกา / ยุโรป ที่เค้ามีกฎหมายคุ้มครองเรื่องคุณภาพ (Product Liability)
ถ้าที่อเมริกา / ยุโรป เปลือกไม่ลอก แสดงว่าเค้าผลิตคุณภาพแบบนี้เพื่อลดต้นทุนเพื่อมาขายฝั่งเอเชีย / ไทย โดยเฉพาะ
ทางผู้นำเข้ามาจำหน่ายเคยถามผู้ผลิตมั้ยครับ ว่าเมื่อไรจะแก้ปัญหาเรื่องนี้ หรือเราต้องจำใจยอมซื้อสินค้าแบบนี้ตลอดไป
แต่เสียงดีนะครับ ผมใช้อยู่ ขนาดเก็บในห้องแอร์ตลอด มันยังลอกเลยครับ เซ็งจริงๆ
ผมเองก็ใช้ Loudbox Mini อยู่ครับ..และชอบด้วย  ปรับทูนดีๆ ทั้งเสียงกีต้าร์และเสียงร้อง..ดีเลยครับ
และเช่นกันหนังเทียมที่หุ้มอยู่ก็ลอกถลอก แต่ก็พยายามระวังให้ดีที่สุด มีน้าๆ หลายท่านครับที่นำไปหุ้มใหม่สวยงามกว่าเก่าอีกครับ

ผมได้สอบถามไปทางพนักงานขายของตัวแทนจำหน่ายที่พอรู้จักกันแล้ว ทราบว่ารุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้พัฒนาไม่ลอกแล้วครับ

Thammarat

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 09:26:44 »
ของผม 6-7 เดือน ยังไม่ลอกครับ
เก็บในห้องปกติ ไม่มีแอร์ครับ ยังคงต้องลุ้นๆ ต่อไป
แต่เสียงดี ชอบมากครับ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 09:57:28 »
ของผม 6-7 เดือน ยังไม่ลอกครับ
เก็บในห้องปกติ ไม่มีแอร์ครับ ยังคงต้องลุ้นๆ ต่อไป
แต่เสียงดี ชอบมากครับ

ระยะเวลาที่เริ่มลอกประมาณ 1 ปีขึ้นไปครับ หลายคนเป็นแบบนั้นนะครับ รอลุ้นกันต่อไปครับ..

h5555

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 11:51:54 »
อาจเป็นตำนานเล่าขานกันต่อไป  รุ่นแรกแท้ต้องลอก รุ่นสองไม่ลอกคือแท้  ผมเองเล็งไว้สองรุ่น  แต่มีเหตุแพ้กีต้าร์มือสองในราคาเดียวกันมา3ครั้งแล้วครับ