Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การวางกีต้าร์เอียงๆแบบในรูป มีผลเสียกับคอกีตาร์หรือเปล่าครับ  (อ่าน 1403 ครั้ง)

BBadtz

• member

mai_911

• member
ไม่น่ามีครับ เพราะเดี๋ยวเราก็หยิบไปเล่น คงไม่ได้กดทับอะไรมากมายนัก

wachiraza567

• member
น่าจะมีผลน้อยมากๆน้ำหนักไปอยู่ส่วนก้น.ไม่ต่างกับขาตั้งแบบธรรมดาน้ำหนักก็ไปอยู่ก้น

guitar_import

• member
ทิ้งไว้ข้างนอกเคสนานๆมีผลเสียแน่ๆครับ โดยเฉพาะกับเรื่องความชื้น ที่วางแบบนี้ผมว่าเหมาะกับการใช้งานบนเวทีที่ต้องใช้กีตาร์หลายๆตัวในงานเดียวมากกว่า ผมเห็นตามคอนเสิร์ตทั่วๆไปน่ะครับ คือกีตาร์แต่ละตัวก็เหมาะกับเพลงเฉพาะแต่ละเพลง บ้างตั้งstandard tuning บ้างตั้งDrop D แล้วก็มีกีตาร์ไฟฟ้าด้วย พอใช้งานเสร็จแล้วเค้าก็เก็บใส่เคสเหมือนเดิม แต่ถ้าอยากจะซื้อขาตั้งแบบนี้มาใช้ที่บ้าน แนะนำว่าซื้อแบบที่ตั้งได้ทั้งเคสเลยจะดีกว่าครับ ราคาไม่หนีกัน

BBadtz

• member
ขอบคุณครับ

เท่าที่ศึกษามาน้ำหนักน่าจะไปลงส่วนก้นกีต้าร์เกือบหมด
ไม่น่าจะมีผลกับคอกีตาร์เท่าไหร่
แรงตึงสายร่วม 70 กิโล น่าจะส่งผลโดยตรงกับคอมากกว่า

ใครมีหลักการทางวิทยาศาสตร์ใดๆ แนะนำเพิ่มเติมได้ครับ