Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้ง แผ่นทองเหลือง ใต้ bridge plate ทำให้เสียงเปลี่ยนมั๊ยครับ  (อ่าน 1073 ครั้ง)

leomonke

• member
เห็นว่ามันช่วยป้องกันไม่ให้ bridge plate แตก
แล้วมันทำให้เสียงเปลี่ยนมั๊ยครับ

กฤษณ์

• member
เขามีขายเพื่อซ่อม bridge plate ที่เริ่มแหกแล้วมากกว่าครับ ไม่น่าจะมีผลเรื่องเสียงเพราะหนาเพียง 0.8 มม.แต่ถ้า bridge plate ไม่ใด้มีปัญหาก็ไม่รู้จะใส่ไปทำไมให้เปลืองเงิน

hotman555

• member
ผมมีกีต้าร์ตัวนึงที่ติดไอ้เจ้าตัวนี้มาเลย พอเปลี่ยนสายคลำไปเจอเลยลองแกะออกมาแล้วใส่สายเข้าไป
ปรากฎว่าเสียงเปลี่ยนครับ อธิบายไม่ถูกครับว่าเสียงเป็นยังไง ประมาณว่าเสียงจากไม้ที่มีพื้นที่สั่นสะเทือนมากกว่าไม่มี plate แต่เสียงจะไม่พุ่งเหมือนที่ไม่มี plate แต่ผมชอบที่มีมันติดอยู่ ว่าจะหามาลองติดตัวอื่นอยู่เหมือนกัน ขอบคุณน้ากฤษณ์ที่ทำให้ทราบว่ามันมีขายครับ

hotman555

• member
กีต้าร์ที่ว่าคือ maestro ครับ