Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำซื้อ Harmonica หน่อยครับ  (อ่าน 3677 ครั้ง)

jirayu31363

• member
ขอคำแนะนำซื้อ Harmonica หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 12:14:06 »
สวัสดีครับ มือใหม่อยากจะขอคำแนะนำซื้อ Harmonica หน่อยครับ
ตอนนี้ใช้ Hohner big river อยู่ครับ อยากขยับขึ้นไปอีกขั้นน่ะครับ กะว่าจะซื้อดีๆไปเลย ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้เล่น Blue นะครับเน้นเล่นเป็นเพลงครับ คิดว่าจะเล่นแนวเดียวกับ christelle berthon
ที่เล็งๆไว้ตอนนี้มี Hohner: special20 กับ crossover แล้วก็ msuzuki: manji กับ promaster ครับ(ในส่วนนี้ใครพอจะมีคำแนะนำว่ารุ่น valved คือยังไงช่วยอธิบายให้ทีครับ หาอ่านในเว็ปอื่นๆแล้วงงนิดๆ)
แล้วก็ผมเป็นคนที่เหงื่อออกมือเยอะมากครับ ไม่รู้จะส่งผลอะไรกับตัว reed รึเปล่า
ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ คิดว่าคงจะต้องสั่งออนไลน์เอา ไม่รู้ว่าในเชียงใหม่มีตัวแทนจำหน่ายของทั้งสองยี่ห้อนี้รึเปล่า ใครพอจะมีร้านแนะนำก็บอกได้ครับผม ขอบคุณครับ

fam_hue

• member
Re: ขอคำแนะนำซื้อ Harmonica หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:12:53 »
harmonica ที่พูดมาทั้งหมดก็ถือว่าอยู่ในระดับต่างกันไม่มากแล้วล่ะครับ ทั้งราคาและคุณภาพ ราคาห่างกันอย่างมากก็ สามสี่ร้อยบาท แต่คุณภาพก็ใกล้ๆกันแล้วแต่คนเล่นจะถนัดมากกว่าครับ แต่จากประสบการณ์ของผมคิดว่า hohner special20 เหมาะมือเหมาะปากดี และคำบอกเล่าจากคนอื่นตัวที่น่าสนใจน่าจะเป็น suzuki promaster  valved และไม่ valved ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้ต่างกันมากเลยแต่ห่างกันไม่ถึงร้อยก็คงจะให้ valved ที่น่าสนใจมากกว่าครับ ถ้ามีประสบการณ์ควา่มชำนาญมากพอเทคนิคอย่าง bending, overblow, overdraw, vibrato อื่นๆก็สามารถทำได้ง่ายๆครับ
ฮาร์โมนิก้าที่ จขกท. พูดๆมาทั้งหมดราคาก็ประมาณ 800-1200 +- นิดหน่อย จะมี crossover ที่ราคากระโดดไปตัวเดียวนั่นละครับ
ปล.ส่วนตัวคิดว่า hohner special20 เหมาะมือเหมาะปากที่สุดแต่ที่แน่ๆไม่ใช่ทุกคนที่คิดอย่างนี้ครับ

jirayu31363

• member
Re: ขอคำแนะนำซื้อ Harmonica หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:38:52 »
ขอบคุณมากครับ ส่วนตัวก็เอนไปทาง hohner ครับ เพราะเว็ปต่างชาติส่วนมากก็เห็นแนะนำ hohner กัน

fam_hue

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 16:46:12 »
ขอโทษทีครับ ส่วนตัวแทนจำหน่ายในเชียงใหม่ไม่น่าจะมี ถ้าเป็นสองยี่ห้อดังๆ อย่าง ซูซูกิ กับ hohner ก็จะมีตัวแทนจำหน่ายอย่าง ร้านมีสินหลังกระทรวง และ ธีระมิสิค อยู่ที่ใหม่ปิ่นเกล้า ทั้งสองร้านสามารถโทรสั่งให้ส่ง ems มาได้ครับ
ปล.เบอร์โทรหาใน google ไม่ยากครับๆ

jirayu31363

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 17:18:04 »
มีสินมีบริการส่งด้วยเหรอครับ ทีแรกผมหาในเน็ตเห็นบอกว่าร้านนี้ไม่มีบริการส่ง ตอนนี้ก็เลยกำลังดูร้าน acousticshops ครับ แต่เห็นว่าตอนนี้ยังไม่มีคีย์ C อาจจะต้องรออาทิตย์หน้า ตอนนี้ก็เลยคิดว่าจะหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจไปก่อนน่ะครับ

fam_hue

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 19:02:28 »
มีสินและธีระมิวสิคก็มีส่งให้นะครับผมเคยสั่ง ตอนนี้ก็น่าจะมีส่งนะครับ

jirayu31363

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 23:55:04 »
ขอบคุณมากครับ ไว้เดี๋ยวจะลองติดต่อไปครับ

phisitja

• member
  • เล่นกีตาร์ แกะเพลง คีย์บอร์ด ขลุ่ย hamonica
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 10:38:41 »
มี review สินค้าแต่ละยี่ห้อมั้ยครับผม จะได้เทียบเสียงได้ ขอบคุณมากครับผม
พิสิฏฐ์ ศ. phisitja

fam_hue

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 17:31:58 »
review สินค้าถ้าอยากฟังเสียงผมว่าหาใน youtube เลยครับน่าจะมีเยอะหลายๆยี่ห้อหลายรุ่นเลยครับ

phisitja

• member
  • เล่นกีตาร์ แกะเพลง คีย์บอร์ด ขลุ่ย hamonica
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 11:15:46 »
หา page fanpage หรือ เว็บเล่น hamonica ยากครับผม ส่วนมากค้นจาก google เจอครับผม แล้วก็บางแห่งก็นานๆ update ทีครับผม เหมือนชุมชนคนเล่นไม่มากครับผม ขอบคุณครับผม สำหรับคำแนะนำ จะไปค้นหาทาง youtube ครับผม คิดว่ามีครับผม ขอบคุณมากครับผม

fam_hue

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 22:19:31 »
facebook fanpage เซิร์จหาดูในเฟสบุ๊คเลยครับพิมๆไป harp, harmonica, harmonica thailand บราๆเดี๋ยวก็เจอครับมีหลายเพจเหมือนกันแต่ไม่คึกคักหรอกครับเนื่องจาก harmonica ยังไม่ค่อยได้รับความนิยมในไทย
ปล.ผมเป็นคนนึงที่ชื่นชอบ harmonica harp ก็ต้องไปหาเสพใน fanpage ต่างประเทศ

jirayu31363

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 22:22:18 »
review ลองหาในยูทูปดูครับ แต่ส่วนมากเป็นภาษาอังกฤษครับส่วนเสียงผมแยกไม่ค่อยออกเลยครับ ต้องตั้งใจฟังดีๆ ส่วนนึงน่าจะมาจากเพราะว่ายังเป็นมือใหม่ด้วย

เดี่ยว อัศวิน

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 08:28:36 »
Hohner ตามร้านขายเครื่องดนตรีในเชียงใหม่ น่าจะมีวางขายครับ เพราะเป็นยี่ห้อยอดนิยม
เผื่อได้ลองฟังเสียงจริง(ทางร้านจะมีเครื่องสูบลมสำหรับลองเสียง Harmonica ครับ)

รุ่น special20 ตัวถังเป็นพลาสติก ดูแลรักษาง่าย เสียงใกล้เคียงกับรุ่น big river ครับ
ส่วนรุ่น Crossover ตัวถังเป็นไม้ครับ เสียงดีตามแบบฉบับของ Hohner
Hohner ให้เสียงเฟี้ยวฟ้าวอย่างที่เราเคยได้ยินในเพลงสากลครับ

ยี่ห้อ Suzuki ร้าน Theera Music เป็นตัวแทนจำหน่ายครับ โอนเงิน ส่ง ems แนะนำให้ @line ของร้านจะสะดวกว่า(TheeraMusic)
ผมชอบยี่ห้อนี้มากกว่า Hohner นิดนึงครับ เพราะงานเนี๊ยบกว่า ผมเป็นคนไว้หนวดครับ ตัวถังของ Hohner มันหนีบหนวดผม ;D

รุ่น manji ตัวถังเป็นวัสดุสังเคาระห์ รีซิ่นผสมไม้หรืออะไรซักอย่างนี่แหล่ะครับ เพื่อให้เสียงที่ใกล้เคียงกับไม้ แต่ดูแลรักษาความสะอาดง่าย
promaster ตัวถังเป็นอลูมิเนียม หน้าตาสวยงาม เสียงจะคมบาดอารมณ์บาดหู ถ้ามี valved เพิ่มเงินอีกนิดครับจะได้เสียงจะกระเส่าขึ้นอีกหน่อย .

ปล. ดู youtube เยอะๆ ระวังเป็นภัยต่อเงินในกระเป๋านะครับ

phisitja

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 17:01:27 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับผม ยอดเยี่ยมมากครับ ได้รับความรู้มากขึ้น  :)