Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เซียนคลาสสิก ขอถามเรื่องประวัติเพลง romance หน่อยครับ  (อ่าน 6512 ครั้ง)

nco4433

• member
 ;Dเห็นว่าเพราะดีครับถูกใจมาก แต่อยากทราบประวัติความเป็นมาแบบเป็นจริงเป็นจังนะครับเพื่อเป็นข้อมูล ขอความกรุณาผู้รู้ทุกท่านหน่อยนะครับ...อิอิอิ ขอบคุณครับ ถ้ามีแท็ปแจกให้ด้วยจะดีมากๆ เลยครับ (ปกติเล่นแต่กีตาร์โปร่งเลยไม่ได้สนใจเพลงคลาสสิกเท่าไหร่ครับ) ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ... ;D

redtopup

• member
เพลง  โรม้านซ์   นั้น  เท่าที่ ทราบ  คือ ไมปรากฎนามผู้แต่ง 
น่าจะเป็น เพลง พื้นเมืองของ สเปน 
นับเป็นเพลง  ที่  คนฟัง  เพียงแค่ครั้งเดียวและเพียงแค่ครั้งแรกเท่านั้น  ก็  จะชอบ 
เพลงนี้  ทำให้  โลกนี้มีนักกีต้าร์คลาสสิคได้เกิดขึ้นอย่างมากมาย  ก็  เพราะ เพลงๆนี้  ที่มันดึงดูดให้  คนอยากที่จะเล่นกีต้าร์คลาสสิค
เพราะ เพลงนี้ มัน เพราะมากๆ เพลง ไม่เศ้รา  ไม่เลี่ยน  ไม่สนุก  แต่ เพลง ไพเราะ 
เพลง โรม้านซื  คือ เรื่อง ราวเกี่ยวกับ ความรัก   การพจญภัย   ความ โรเมนติค  ความคลาสสิค 
เพลงนี้  นับเป็น เพลงเริ่มตัน  และ เป็น เพลง ที่ เล่นไปตลอดชวิตเลย  ยิ่งดีใหญ่
เพลงนี้  จะทำให้นิ้วดี  นิ้ว มีระเบียบ  นิ้วมีสังคมของนิ้ว 
นับเป็นเพลงที่ใช้ทดสอบ กีต้าร์คลาสสิคได้ด้วย  ในด้าน เสียง ทริปเปิ้ล  คือ  ย่านเสียงแหลมที่ สาย ที่ 1
ถ้าใฃ้กีต้าร์คลาสสิคเล่นเพลงนี้  สายที่ 1 จะต้องดีด พักสาย เพื่อ เน้น ทำนอง  คือ กดสายที่ 1 ไปพักที่สายที่ 2

เรื่องแท็ปก็หาๆเอาเองครับ   เดี่ยวก็เจอ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

nco4433

• member
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ..เยี่ยมจริงๆ ครับ... ;D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ขออนุญาตพี่ redtopup เพิ่มเติมข้อมูลครับ ที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Romance_(guitar_piece) ลองไปอ่านเพิ่มเติมดูครับ ไม่อยากแปลให้ฟังเพราะเดี๋ยวจะพาเข้าป่าเข้าดงไปซะก่อน 555

ส่วน TAB ไปดูที่นี่เลยครับ http://tabs.ultimate-guitar.com/r/romance/romance_damour_tab.htm

TOM1869

• member
ผมแปลให้ครับ

โรแมนติก Anónimo"(โรแมนติกไม่เปิดเผยตัว) เป็นชิ้นส่วนสำหรับกีต้าร์, เรียกว่า"Estudio en Mi de Rubira"(การศึกษาใน E โดย Rubira), โรแมนติก"สเปน","โรแมนติก de España","โรแมนติกของกีต้าร์"," Romanza"และ"โรแมนติก d'Amour"ในชื่ออื่น ๆ

แหล่งกำเนิดและการประพันธ์ที่มีคำถามอยู่ในขณะนี้ เป็นที่น่าสงสัยของเดิมเป็นงานกีต้าร์โซโล่เครื่องมือ, จากศตวรรษที่ 19 จะได้รับอย่างหลากหลายประกอบกับอันโตนิโอ Rubira, David del Castillo [1], Yepes Tarrega ฟรานซิสเฟอร์นันโด ส. , Daniel Fortea, Miguel Llobet, อันโตนิโอ Cano, Vicente Gomez และ Narciso ส่วนที่ Anónimo (anonymous) ของชื่อได้รับการจดทะเบียนกว่าปีเนื่องจากความไม่แน่นอนนี้ คำถามของการประพันธ์ที่มีอาจได้รับการขยายพันธุ์โดยสามสาเหตุหลัก :. ขาดการเรียกร้องโดยผู้เขียนเป็นจริงของความปรารถนาที่จะหลีกเลี่ยงการจ่ายค่าธรรมเนียมลิขสิทธิ์และความปรารถนาของ บริษัท ที่เผยแพร่ไปยังการเรียกร้องลิขสิทธิ์ร่ำรวยของเพลงนี้มีชื่อเสียงทั่วโลก [2 ]

รูปแบบของชิ้นส่วนที่เป็นที่ของเพลง Parlour จากปลายศตวรรษที่ 19 ในสเปนหรืออเมริกาใต้ที่มีรูปแบบสามส่วนปิด : ครั้งแรกในคีย์ย่อยและที่สองอยู่ในคีย์หลักที่มีที่สามเป็น การปรับย้อนหลังในครั้งแรก
Line id: 081-8718003

TKCN

• member
เพลง  โรม้านซ์   นั้น  เท่าที่ ทราบ  คือ ไมปรากฎนามผู้แต่ง 
น่าจะเป็น เพลง พื้นเมืองของ สเปน 
นับเป็นเพลง  ที่  คนฟัง  เพียงแค่ครั้งเดียวและเพียงแค่ครั้งแรกเท่านั้น  ก็  จะชอบ 
เพลงนี้  ทำให้  โลกนี้มีนักกีต้าร์คลาสสิคได้เกิดขึ้นอย่างมากมาย  ก็  เพราะ เพลงๆนี้  ที่มันดึงดูดให้  คนอยากที่จะเล่นกีต้าร์คลาสสิค
เพราะ เพลงนี้ มัน เพราะมากๆ เพลง ไม่เศ้รา  ไม่เลี่ยน  ไม่สนุก  แต่ เพลง ไพเราะ 
เพลง โรม้านซื  คือ เรื่อง ราวเกี่ยวกับ ความรัก   การพจญภัย   ความ โรเมนติค  ความคลาสสิค 
เพลงนี้  นับเป็น เพลงเริ่มตัน  และ เป็น เพลง ที่ เล่นไปตลอดชวิตเลย  ยิ่งดีใหญ่
เพลงนี้  จะทำให้นิ้วดี  นิ้ว มีระเบียบ  นิ้วมีสังคมของนิ้ว 
นับเป็นเพลงที่ใช้ทดสอบ กีต้าร์คลาสสิคได้ด้วย  ในด้าน เสียง ทริปเปิ้ล  คือ  ย่านเสียงแหลมที่ สาย ที่ 1
ถ้าใฃ้กีต้าร์คลาสสิคเล่นเพลงนี้  สายที่ 1 จะต้องดีด พักสาย เพื่อ เน้น ทำนอง  คือ กดสายที่ 1 ไปพักที่สายที่ 2

เรื่องแท็ปก็หาๆเอาเองครับ   เดี่ยวก็เจอ
เพิ่มเติมครับ
ในปัจจุบัน เพลงนี้เขาจะไม่ดีดพักสาย สายที่1 แล้วครับ
เพราะจะทำให้เพลงขาดความ legato ครับ
เพลงนี้เป็นเพลงในยุคโรแมนติกครับ

Beatles Beatles

• member
ข้อมูลเเน่นมากจริงๆขอบคุนครับผม

nco4433

• member
ขออนุญาตพี่ redtopup เพิ่มเติมข้อมูลครับ ที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Romance_(guitar_piece) ลองไปอ่านเพิ่มเติมดูครับ ไม่อยากแปลให้ฟังเพราะเดี๋ยวจะพาเข้าป่าเข้าดงไปซะก่อน 555

ส่วน TAB ไปดูที่นี่เลยครับ http://tabs.ultimate-guitar.com/r/romance/romance_damour_tab.htm
ขอบพระคุณครับ..น่าลองเล่นเป็นอย่างยิ่งเลยครับ ;D

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี

ผมเคยได้ยินมาว่า เพลงนี้ คนแต่งโดนฆ่าตายโดยกษัตริย์หรือราชา แล้วเอาเพลงนี้มาเป็นของตัวเอง

ถ้าผิดพลาด ขออภัย
คิดดี ทำดี พูดดี