Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: โปร่ง Gibson ปีใหม่ๆ ยังใช้ bolts in bridge ไหมครับ  (อ่าน 1090 ครั้ง)

wolfgangs

• member
สวัสดีครับน้าๆ
    ผมมีข้อสงสัยอยากสอบถามเกี่ยวกับโปร่ง gibson ซึ่งจากที่เคยเห็นในหลายรุ่น(ปีเก่าๆ) จะมีการยึด bolt ที่บริดจ์ จึงมีข้อสงสัยครับ ปัจจุบันยังยังมีการใช้วิธีนี้อยู่ไหมครับ หรือทำจุด abalone ตกแต่งไว้เฉยๆ และการยึด bolts แบบนี้จะช่วยแก้ปัญหาเรื่องบริดจ์เผยอไหมครับ

กฤษณ์

• member
Re: โปร่ง gibson ปีใหม่ๆ ยังใช้ bolts ยึดที่บริดจ์ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 18:03:06 »
Gibson acoustics โรงงานปัจจุบันใช้  bolt-in bridge ในบางรุ่นระหว่างปี 1996-1998 ครับ

BBadtz

• member
Re: โปร่ง gibson ปีใหม่ๆ ยังใช้ bolts ยึดที่บริดจ์ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 20:25:50 »
ใช้  bolt-in bridge ในบางรุ่น
สิ่งที่แน่นอนสำหรับยี่ห้อนี้ก็คือความไม่แน่นอนครับ

wolfgangs

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 20:36:19 »
Gibson acoustics โรงงานปัจจุบันใช้  bolt-in bridge ในบางรุ่นระหว่างปี 1996-1998 ครับ
ขอบคุณข้อมูลครับอากฤษณ์
เพราะช่วงหลังได้มีโอกาสเล่นโปร่ง Gibson สองสามรุ่น แต่จะเป็นงาน custom shop ซึ่งไม่มี bolts in bridge เลยสงสัยว่าการยึด bolt นี้น่าจะออกแบบมาเพื่อช่วยแก้ปัญหาบริดจ์หลุดครับ

กฤษณ์

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 21:29:33 »
Gibson บอกว่าเขาใส่ bolt เพื่อให้วาง bridge  ตรงตำแหน่งเท่านั้น (แต่ไม่ค่อยมีใครเชื่อครับ)