Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: จริงเหรอครับที่กีต้าร์ Pinless ซัสเทนน้อยกว่าแบบมีหมุดพิน  (อ่าน 1532 ครั้ง)

BBadtz

• member
เหมือนเคยได้ยินมาแบบนั้นครับ
แล้วอย่าง Lowden เนี่ย Pinless แต่ซัสเทนย๊าวยาวเชียว

ใครมีประสบการณ์แบบไหน แชร์ให้ฟังทีครับ

jimmy8269

• member
ผมลอง Lowden f35 มาเหมือนกันครับ เสียงลากยาวได้หวานและเพราะมาก
Pinless with Less sustain คงไม่ใช่ทุกกรณี  ;D

kiti guitar

• member
โดยหลักการน่าจะมีผล

ไม่ว่าจะ ยี่ห้อไหน pinless ก้อมี sustain ยาวได้ 

ovation lowden takamine morris ที่เคยเล่น ยาวมาก

แต่น่าจะอยู่ที่วิธีการสร้างการทำกีตาร์ มากกว่า
vintage guitar

mai_911

• member
ไม่น่าเกี่ยวครับ

parker1713

• member
ไม่น่าจะเกี่ยว แต่ที่ส่งผลน่าจะเป็นเรื่องการดีไซน์ที่ทำให้องศาสายพาดบนBridgeที่มากหรือน้อย อันนี้มีผลครับ

virgoromance

• member
ตอบแบบทื่อๆเลยนะครับ ผมฟังไม่ออก เพราะไม่เคยเจอยี่ห้อเดียวกันที่ทำทรงเดียวกันและวัสดุเดียวกันแต่ทำจุดนั้นแต่กต่างกันออกมาให้ได้เห็น
เอกลักษณ์ของตรา ก็อีกอย่าง บางทีผลของไม้หน้าและบลาสซิงจะมีผลด้วยมั้ย
ผมว่าเราไม่มีโอกาสได้ยินความแตกต่างของเสียงจากการแสดงความคิดเห็นได้
จาริกรอบใจตน

กฤษณ์

• member
วิธีที่ใช้ยึดสายนั้นไม่มีผลกับความดังหรือ sustain ไม่ว่าจะเป็นแบบใช้หรือไม่ใช้ bridge pin หรือยึดกับ tail piece ก็ตาม

จากรูปข้างบนจะเห็นใด้ว่าแรงเฉือน (X, X') และแรงกด (Y, Y') นั้นขึ้นอยู่กับองศาของคอและความสูงของ bridge + saddle + ความโค้งของไม้หน้าเท่านั้น กีตาร์ที่ใช้งานนานๆจะมีอาการ "คอยก" มีผลให้องศาของคอเปลี่ยนและทำให้เล่นยากขึ้น

guitar_import

• member
มันจะมีTaylor 214ceที่เป็นpinlessอยู่ปีนึง ถ้าจำไม่ผิดน่าจะช่วงปี2004-2006ผมไม่แน่ใจ(สมัยที่214ceยังเป็นAll solid) เป็นกีตาร์ที่คนไม่ค่อยเล่นกันเนื่องจากบริดจ์มักจะอ้าเร็วกว่าปกติครับ ส่วนเรื่องsustainผมก็ไม่คิดว่าจะเกี่ยวกัน ชนิดของสาย วัสดุที่ใช้ทำนัทและsaddleมีผลมากกว่า แต่ของพวกนี้ผมว่าเอาให้พอดีน่าจะดีที่สุดครับ หางเสียงยาวมากเกินไปก็ฟังดูรก สั้นไปก็ห้วนเกิน