Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำไมค์+audio interface ใ้ห้หน่อยครับ  (อ่าน 778 ครั้ง)

Nicotinism

• member
ช่วยแนะนำไมค์+audio interface ใ้ห้หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 23:16:49 »
สวัสดีครับ ผมอยากจะเริ่มอัดเพลงทำเพลงครับ แต่ไม่ความรู้เรื่องอุปกรณ์พวกนี้เลยครับ
อยากรบกวนน้าๆ ช่วยแนะนำ ไมค์+audio interface ให้สักชุดครับ
เอามาอัดกีตาร์โปร่งกับร้องครับ งบประมาณจำกัด 15,000 ครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ  :-*

JOB Acoustic

• member
  • Job Acoustic Pickup
    • www.facebook.com/JobAcoustic
Re: ช่วยแนะนำไมค์+audio interface ใ้ห้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 01:34:45 »
งบนี้สบายครับ

1. Focusrite 2i2
2. ไมค์ Prodipe ST-1 Lanen
3. สายไมค์ Canare L4e6s
4. shock mount
5. ขาไมค์
6. pop filter
7. หูฟังมอนิเตอร์

สำคัญที่โปรแกรมสำหรับบันทึกเสียงครับ
MAC แนะนำ Logic pro
Windows แนะนำ Cubase
อาจจะมีอื่นๆตามความชอบแต่ละท่าน เพราะมีหลายโปรแกรมครับ

เรื่องการตั้งค่าโปรแกรม
การปรับเกนของ input ระดับการวางไมค์ ไดนามิกและระดับเสียงที่จูนตรงกับที่เราเล่นไป ต่อ input เพื่อให้ได้ไฟล์ที่ดี
การใช้ plugins เพื่อปรับแต่ง ส่วนที่ขาดและเกิน

อาจจะต้องใช้เวลาซักระยะเพื่อเรียนรู้วิธี แต่ไม่ยากมากเพราะมีข้อมูลวิธีการใช้งานต่างๆจาก youtube และ google ครับ
โทร 090-3084593 จ๊อบ