Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบประวัติกีตาร์ gibson humming bird และ gibson dove ครับ  (อ่าน 1431 ครั้ง)

steinberger

• member
อยากทราบประวัติกีตาร์ gibson humming bird และ gibson dove ครับ เพราะไม่ค่อยมีข้อมูลครับ

BBadtz

• member
Re: อยากทราบประวัติกีตาร์ gibson humming bird และ gibson dove ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 21:51:03 »
อ่านได้ในกระทู้นี้ครับ อาจมีอะไรมากกว่าแค่ Humming Bird กับ Dove นะครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=60600.0

Gibson Dove และ Hummingbird เป็นกีตาร์ที่ออกแบบให้หน้าตาหรูหราและเสียงดังกว่า Martin D-28 ซึ่งเป็นรุ่นแพงสุดของ Martin ในยุคนั้น Dove ใช้ไม้ maple เลยมีราคาแพงกว่า Hummingbird โทนเสียงก็เป็น vintage Gibson 100%

เหตุผลที่เสียงดังกว่าเพราะ scale ของ Dove ยาวกว่าของ Martin และ body ก็ใหญ่กว่า Martin ทรง D เยอะพอสมควร

CR : น้ากฤษณ์

กฤษณ์

• member
Re: อยากทราบประวัติกีตาร์ gibson humming bird และ gibson dove ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 06:01:52 »
Hummingbird และ Dove คือ square sbouder D สองรุ่นแรกของ Gibson ทรงนี้ขายดีเพราะเสียงดังกว่าทรง slope zboulder D จน Gibson ทรง D ทุกรุ่นเปลี่ยนมาใช้ทรง square shoulder ตั้งแต่ปี 1969 ถึง 1983

steinberger

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 13:32:34 »
ง่ายๆสั้น ได้ใจความขอบคุณครับบ