Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเห็นนักกีตาร์คลาสสิคระดับโลกเล่นไม่ออกหรือเปล่า  (อ่าน 2254 ครั้ง)

guitara

• member
เคยเห็นนักกีตาร์ฝรั่ง คนหนึ่งครับ ฝีมือและชื่อเสียงท่านเป็นระดับโลก
ครั้งแรกเห็นคลิปท่านเล่นในยูทูป ตะลึงครับ ไม่อยากเชื่อว่าจะบรรเลงได้ขนาดนี้
ตั้งแต่นั้นมาเห็นท่านเป็นไอดอล เป็นเทวดาลงมาเกิด เทพยดาแท้ๆ

แล้วมาวันหนึ่งเจอคลิปท่านตอนวัยหนุ่ม ท่านบรรเลงเพลง recuerdos de la alhambra
ปรากฏว่าท่านมีจุดตายครับ คือควบคุมการเล่นจุดนั้นไม่ได้ แล้วเล่นแบบให้ผ่านจุดนั้นไปแบบเร็วๆ
ความเชื่อถือในตัวท่านลดลงเลยสิครับ เพราะคนที่ไม่ถึงระดับโลก ก็ยังสามารถเล่นได้เนียนๆ
ท่านเป็นระดับโลกแท้ๆ แต่เห็นแผลชัดๆ

แล้วต่อมาอีก เจอคลิปท่านบรรเลงบนเวที จะอารมณ์ไม่ดีหรือว่างเว้นการซ้อมมานานก็สุดจะทราบได้
ท่านบรรเลงได้กากมาก แล้วท่านก็รู้ตัว บรรเลงเสร็จลุกเดินลงจากเวทีแบบเซ็ง อารมณ์เสีย

เจอเข้าสองเหตุการณ์ ความเชื่อถือในตัวท่านก็หมดลงเลยครับ
ถึงจะยังชื่นชอบท่านอยู่ แต่ไม่รู้สึกว่าท่านเป็นเทวดา เป็นผู้วิเศษอีกต่อไป

ไม่บอกครับว่านักกีตาร์ท่านนั้นคือใคร เดี๋ยวจะเป็นการดิสเครดิตท่าน

แล้วอาจารย์น้าทั้งหลาย เคยเห็นหรือเปล่าครับ

nuchinge

• member
ไม่เคยเห็นครับ เหตุผลง่ายๆการซ้อม ปกติเราซ้อมหลายร้อยรอบในเพลงซ้อมเล่นๆปกติ หรือแบบฝึก การเล่นเพลงต่อหน้าคนอื่นๆเพลงนั้นจะต้องยากเป็นร้อยเท่าของเพลงซ้อมปกติ มันต้องซ้อมมากกว่าพันรอบ ก่อนมันใจ หลับตาก็เล่นได้ หลับตาก็ จับ fret 5-7-9 ได้คิดว่าซ้อมเยอะขนาดไหน ถึงจะห่วยมากก็ต้องประคองไหว เพราะซ้อมจนเป็นธรรมชาติ ถึงจะขึ้เกียจเล่นก็ไม่ล่ม เหมือนขี่จักยานเป็นแล้วไม่มีลืมครับ เหตุผลเดียวคือ นิ้วล็อค  แล้วแต่การตีความ ผมอาจจะผิดก็ได้ครับ

samaklen

• member
เท่าที่เคยอ่านมา ในแวดวงเพลงคลาสสิค
มีนักดนตรีลืมโน้ตครับ  เล่นแล้วต้องหยุดเล่น เพราะจำไม่ได้ว่าเล่นต่ออย่างไร
ซึ่งระบบความจำคงขอหยุดงานชั่วคราว

gttle

• member
ส่วนตัวผมว่ามีสองอย่างคือไม่อ่อนซ้อมก็สมาธิแตก...ถ้าระดับโลกไม่เคยเห็นขนาดล่มนะครับแต่ถ้ากระตุกบ้างหรือเล่นแปลกๆแกว่งๆก็มีอย่างว่าคนไม่ใช่เครื่องจักร....แต่ถ้ากับตัวเองล่ะเคยครับ 555 ซ้อมมาอย่างเคยมือพอขึ้นเวทีประกวดจัดการความเครียดไม่ได้เล่นๆไปหลุดต้องย้อนท่อนไม่งั้นต่อไม่ได้มันนึกไม่ออก .....

บางทีสมาธิเราหลุดบางเพลงผมเล่นร้องมาเป็นพันรอบเล่นมาเป็นสิบปีวันดีคืนดีตอนเล่นเสียสมาธินิดเดียว(มองสาว)ลืมเลยแบบความจำมันหายไปเลย....เพราะแบบนี้เวลาไปดูเขาถึงไม่ให้ทำอะไรกวนสมาธิผู้เล่น

llobet

• member
ถ้าระดับโลกจริงๆ ยังไม่เคยเห็น แต่เหตุการณ์แบบนี้ผมว่าเกิดขึ้นได้เป็นเรื่องธรรมดาครับ เพราะมนุษย์ย่อมมาคู่กับความผิดพลาดได้เสมอ