Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งเสียง Standard 440hz หรือ ลดคีย์ลงเป็น Eb หรือตั้งเป็น Standard 432hz  (อ่าน 2242 ครั้ง)

A Thanadol

• member
เรียนถามเป็นความรู้ครับว่า ระหว่างการตั้งเสียงกีต้าร์ 3 ประเภทข้างต้น แบบไหนได้รับความนิยมมากกว่ากันครับ และน้าๆ ใช้แบบไหน และเพราะอะไรครับ เช่น ฟังดูนุ่มนวล หรือ ลดความตึงสายกีต้าร์ หรือทำให้นักร้องร้องง่ายขึ้น หรือ ฯลฯ

TOM1869

• member
ผมตั้งแบบมาตราฐานครับ เพราะ จะได้เล่น เข้ากับเครื่องดนตรีอื่นได้ง่าย
Line id: 081-8718003

mj23king

• member
อยู่ที่การเล่นของ จขกท ครับผม ส่วนตัวผม ผมตั้งแบบมาตรฐานครับ เพราะร้องคู่กับผู้หญิง ถ้าจะดร็อปค่อยทดคีย์ลงเอาครับ เล่นกับเครื่องดนตรีอื่นง่ายมากครับ ประสานเสียงง่ายด้วย

A Thanadol

• member
ครับ คือความสงสัยของผมคือ เปิดหนังสือเพลงเล่นบางเพลงบอก เพลงนี้ปรับสายลงครึ่งเสียง ครั้นไม่ปรับลงตามก็เกรงว่าจะเล่นหรือร้องคีย์สูงกว่าต้นฉบับหรือเปล่าจะร้องตามไหวไหม ซึ่งส่วนใหญ่ไม่ไหว กับ เคยอ่านเจอว่า ศิลปินส่วนใหญ่เวลาอัดเสียงจะใช้คีย์มาตรฐาน ซึ่งเข้าใจว่าเป็น 440hz แต่เวลาเล่นสดจะดรอปคีย์เป็น Eb เพื่อให้ร้องง่าย เลยสงสัยว่าตอนอัดเสียงทำไมไม่ตั้งเสียงเป็น Eb ไปเลย มันเพราะน้อยกว่า E หรืออย่างไร ซึ่งหูคนฟังทั่วไปก็คงแยกไม่ออก แต่ตอนตั้งสายกีต้าร์ยอมรับว่า E มันตึงและเจ็บนิ้วกว่า Eb มากครับ

gttle

• member
เพลงที่ตั้ง Eb ส่วนมากจะเป็นเพลงเสียงสูงหรือเพลงร็อคที่ตอนอัดมันก็จัดเต็มเค้นสุดๆเพราะเตรียมตัวมาแล้วเพลงพวกนี้ถ้าร้องสุดมันได้อารมณ์มากกว่าเวลาร้องเพลงแนวนี้ถ้าร้องได้สุดเท่าที่เราร้องไหวกับลดลงมาครึ่งเสียง feel มันต่างกันอยู่ครับ.....พอถึงเวลาเล่นจริงร้องแบบนั้นนานๆร้องหลายๆรอบร้องทุกวันเสียสุขภาพเส้นเสียงจะพังเอาเขาเลยลด key ลงมาให้ร้องสบายขึ้นครับคุมเสียงก็ง่ายขึ้นด้วย...บางคนก็อายุมากขึ้นร้องไม่ไหวเหมือนตอนหนุ่มๆก็ลด key ลงมา .... ลองสังเกตุพวกวงร๊อคที่ร้องสุดเพดานมากๆเวลา live บางทีจะมีโน๊ตแฟลตไม่ตรงบ้างยื่นให้คนดูร้องบ้างเพราะบางวันมันร้องไม่ไหว

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
ครับ คือความสงสัยของผมคือ เปิดหนังสือเพลงเล่นบางเพลงบอก เพลงนี้ปรับสายลงครึ่งเสียง ครั้นไม่ปรับลงตามก็เกรงว่าจะเล่นหรือร้องคีย์สูงกว่าต้นฉบับหรือเปล่าจะร้องตามไหวไหม ซึ่งส่วนใหญ่ไม่ไหว กับ เคยอ่านเจอว่า ศิลปินส่วนใหญ่เวลาอัดเสียงจะใช้คีย์มาตรฐาน ซึ่งเข้าใจว่าเป็น 440hz แต่เวลาเล่นสดจะดรอปคีย์เป็น Eb เพื่อให้ร้องง่าย เลยสงสัยว่าตอนอัดเสียงทำไมไม่ตั้งเสียงเป็น Eb ไปเลย มันเพราะน้อยกว่า E หรืออย่างไร ซึ่งหูคนฟังทั่วไปก็คงแยกไม่ออก แต่ตอนตั้งสายกีต้าร์ยอมรับว่า E มันตึงและเจ็บนิ้วกว่า Eb มากครับ
เป็นธรรมดาครับ ผมคิดว่าทุกคนไม่สามารถร้องทุกเพลงได้ อย่างเพลงที่ผู้หญิงร้อง ผมก็ไม่สามารถร้องได้เลย ก็ใช้การทดคีย์เอาTranspose key
กีต้าร์ถ้าเซตอัพมาดี ตั้งมาตรฐานก็สามารถเล่นได้ และไม่เจ็บจนเกินไป และเราก็ไม่จำเป็นต้องเล่นตรงต้นฉบับเป๊ะๆครับ