Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หูไม่ได้ยินข้างนึง จะหัดเล่นกีตาร์ให้เก่งๆได้มั้ยครับ ?  (อ่าน 1738 ครั้ง)

AllStarz93

• member
ผมชอบฟังกีตาร์แนว fingerstyle มากๆ เลยอยากจะหัดเล่นเอง
แต่หูขวาผมแทบจะไม่ได้ยินเลย เคยไปหาหมอนานแล้ว หมอบอกประสาทหูเสื่อม
เสียงต้องมีความดังประมาณ 80-90 dB ถึงจะได้ยินแผ่วๆ
แต่หูซ้ายเท่าที่ผมรู้สึกก็น่าจะปกติอยู่

ตอนนี้ผมเล่นกีตาร์โปร่งแบบตีคอร์ดง่ายๆก็พอได้บ้าง
เล่นเกาพื้นๆก็พอได้ แต่อยากเล่นแนว fingerstyle ให้ได้แบบนักดนตรีเก่งๆ
อยากหัดจริงจังไปเลย ก็เลยอยากแต่รู้ว่าเป็นไปได้มั้ยครับ ?
ผมจะหัดได้แบบคนปกติมั้ย ? ตอนหัดกีตาร์แรกๆรู้สึกเหมือนผมจะพัฒนาช้ากว่าคนอื่นหน่อย
จับจังหวะก็ยาก แต่ก็หัดจนได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะหูรึป่าว 5555

แล้วถ้าเล่นกีตาร์นานๆมากๆ จะมีผลเสียอะไรกับหูมั้ยครับ ?
มีอยู่ข้างเดียวแล้วก็อยากจะถนอมมันไว้ด้วย 555

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ถ้าพิมอะไรผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วย

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบนะครับ

zenkiyaba

• member
ผมตอนหัดเล่นกีต้าใหม่ๆเมื่อตอนยังวัยรุ่น ไม่มีคนสอน ไม่มียูทูป มีแค่หนังสือเพลงเเละกระดาษบอกคอร์ด ตั้งสายไม่เป็นต้องไปให้พวกที่เล่นเป็นช่วยตั้งให้ บางทีเขาไม่อยู่ก็ดีดไปทั้งเพี้ยนๆแบบนั้น หัดอยู่3เดือนจึงเล่นใด้1เพลง(ดีดลงอย่างเดียว) พอ6เดือนจึงดีดขึ้นลงใด้ตามจังหวะ แต่ก็ไม่เสถียร ตอนนี้มียูทูป โลกออนไลน์ช่วยใด้เยอะครับ ที่นี่มีคนรักกีต้าฝีมือดีเยอะ พวกเขาช่วยท่านใด้ครับ (เพราะผมก็ให้พวกเขาช่วยเหมือนกัน5555) ขอเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

กฤษณ์

• member
Ludwig Van Beethoven เริ่มมีอาการหูหนวกตอนอายุ 26 และหูหนวกสนิททั้งสองข้างเมื่ออยุเพียง 45 แต่ก็ไม่ใด้เป็นอุปสรรคอะไรนี่ครับ

ในยุคปัจจบัน Eric Clapton ก็มีอาการหูใกล้หนวกเนื่องจากชอบไปยืนหน้าตู้ Marshall Stacks สมัยหนุ่มๆ ถ้าคุณต้องการรักษาหูอีกข้างก็ไม่ควรไปซื้อแอมป์หลายร้อยวัตต์มาเล่นแล้วเปิดดังเกิน 110 dB นานๆครับ

สรุปใด้ว่าอาการหูหนวกข้างเดียวไม่น่าเป็นอุปสรรคต่อการเล่นกีตาร์ครับ

mai_911

• member
ใจได้ ก็ไม่มีอุปสรรคอะไรนี่ครับ อคูสติกกีต้าร์มันไม่ได้เสียงดังอะไร

หูนึงได้ยินปกติ อีกหูก็ยังพอได้

ถ้าเล่นไม่ได้ แปลว่าใจไม่ถึงครับ แค่นั้นจริงๆ แบบผมนี่แหละ 5555

ไม่ต้องหาข้ออ้างจากข้อจำกัดครับ แค่นี้ สบาย

samaklen

• member
สำหรับคีตกวี ที่หูหนวก
นั่นหมายความว่า เขาได้ยินด้วยตา และเห็นด้วยหูครับ
ซึ่งเป็นการเรียนดนตรีพื้นฐาน อย่างมีระบบ
เบโทเฟน จะลำบากมาก เมื่อต้องคุมวง Orchestra
ซึ่งก็มีผู้สร้างหนังอธิบายเรื่องดังกล่าว
Copying Beethoven

guitar_import

• member
เข้ามาให้กำลังใจครับ
เรื่องหูด้านขวาไม่ได้ยินผมมั่นใจว่าไม่เป็นอุปสรรค ถ้าเล่นโปร่งธรรมดาแล้วได้ยินไม่ชัด ต่อแอมป์เลยครับ 15-30วัตต์นี่ผมว่าเหลือๆครับ ถ้าอยากถนอมหูก็เปิดออกลำโพงธรรมดาพอครับและหลีกเลี่ยงการใช้Headphoneทุกชนิดทั้งแบบครอบหูและแบบin-ears

TOM1869

• member
" อยากเล่นแนว fingerstyle แบบนักดนตรีเก่งๆ  เป็นไปได้มั้ย   จะหัดได้แบบคนปกติมั้ย ? จังหวะก็ยาก แต่ก็หัดจนได้ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะหูรึป่าว "

ได้แน่นอนครับ ไม่ได้ เกี่ยวกับ หู แต่ เกี่ยวกับ ความขยัน ครับ
Line id: 081-8718003

Thammarat

• member
สู้ๆ ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

pickpanther

• member
    • My Page
ผมก็เคยหูข้างซ้ายแทบจะไม่ได้ยินอยู่ปีกว่าๆครับ ฝึกกีตาร์ได้ปกติครับ จะมีปัญหาก็ตอนเล่นกับวงและตอนทำเพลงจะบาลานซ์ลำบากครับ
FB/PickFingerstyle

zenkiyaba

• member
pickpanther ดีครับอาจารย์ปิ๊ก ผมเล่นคืนจันตามจากท่านด้วย แต่ไม่เนียนเท่านะคับ ขอบคุณจิมๆที่ทำคลิปลง :)