Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม inlay ต้องตั้งไว้ที่ 5 7 12 ด้วยครับ มีประโยชน์อะไรครับผม  (อ่าน 1913 ครั้ง)

phisitja

• member
  • เล่นกีตาร์ แกะเพลง คีย์บอร์ด ขลุ่ย hamonica
รู้ว่า 12 คือ note ตัวเดียวกับตัวแรกครับผม มีประโยชน์ในการจำโน๊ตยังไง ขอบคุณมากครับผม  :)
พิสิฏฐ์ ศ. phisitja

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
รู้แต่ว่าถ้าไม่มี ผมไปไม่เป็นเหมือนกัน มันช่วยบอกตำแหน่งเฟรต นั่นแหละครับ ให้จำได้ง่ายขึ้น อย่างอื่นไม่ค่อยรู้เท่าไหร่อิอิ

wachiraza567

• member
ผมไปเจอกีต้าร์ที้ติดinlayผิดตำแหน่งแบบราคาถูกๆไปติดช่อง11ผมโซโล่ผิดตลอด(inlayสำคัญมากสำหรับผม)ถ้าไม่มีอินเลย์ผมเล่นใด้ไม่เกินเฟร็ตที่5

zenkiyaba

• member
wachiraza567 ลองไปโซโล veelah ดูคับ5555

New_SK

• member
wachiraza567 ลองไปโซโล veelah ดูคับ5555
Veelah ผมดูตำแหน่งจากจุดตรงด้านข้างครับ  ;D ;D ;D

image hosting without registrationcertificity.com

mai_911

• member
จะได้รู้ว่าตรงไหนคือ 5-7-12 ไงครับ

แต่กีต้าร์ผม ผมดูตรง Side dot มากกว่า
ดู Inlay ก้มเยอะไป๊

THAWAT JAITHIANG

• member
ผม ตีความคำถามว่า ทำไม ไม่เปน ตำแหน่ง อื่น ถึง เปน 5 กับ 7 ซึ่ง เปน เลข คี่ ใช่ไหม ครับ เปนคำถาม ที่ น่าสนใจ ผม สังเกต่ ว่า การจดจำ อย่างอื่นๆ เค้าก็ให้ จดจำ ที่ ตำแหน่ง ที่ เปน คี่ เหมือนกัน

mai_911

• member
ผม ตีความคำถามว่า ทำไม ไม่เปน ตำแหน่ง อื่น ถึง เปน 5 กับ 7 ซึ่ง เปน เลข คี่ ใช่ไหม ครับ เปนคำถาม ที่ น่าสนใจ ผม สังเกต่ ว่า การจดจำ อย่างอื่นๆ เค้าก็ให้ จดจำ ที่ ตำแหน่ง ที่ เปน คี่ เหมือนกัน

เทียบกับคลาสสิค ปกติจะไม่มี inlay หรือแม้กระทั่ง side dot
หรือถ้าตัวไหนมี จะมีที่ fret 7

ผมเดาว่า ให้รู้ว่า E (สาย 5) อยู่ตรงไหน แค่นั้นเองครับ

อีกเหตุผล มันคงอยู่กลางๆคอพอดี มันจะดูสวยงามดี
เพราะเอาไว้ที่ fret 1 มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรครับ

Tongsan

• member
เป็นตำแหน่งที่โน๊ตเต็มเยอะสุดแล้วครับ ถ้าใช้เป็นตำแหน่งเลขคี่

virgoromance

• member
ผมดู side dot มากกว่า ติดนิสัยมาจากเล่นกีตาร์สายเอ็น
จาริกรอบใจตน

phisitja

• member
  • เล่นกีตาร์ แกะเพลง คีย์บอร์ด ขลุ่ย hamonica
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ ความคิดเห็นทุกท่าน ตอนนี้กำลังหัดจำโน๊ตอยู่ครับผม เลยนึกเรื่อง inlay ว่ามีความสัมพันธ์กันหรือเปล่า ไว้สัมผัสได้จะมาแบ่งปันประสบการณ์ครับผม ขอบคุณมากครับผม แต่คิดว่าเค้าคงไว้บอกตำแหน่งอะไรที่ให้ช่วยจดจำครับผม

THAWAT JAITHIANG

• member
จาก หลายท่าน ให้ ความเห็น ผม สันนิษฐาน ว่า เป็น เรื่องของ harmonic ครับ

phisitja

• member
http://www.lokehoon.com/topic.php?q_id=94

เรื่องของ hamonic ครับผม เข้าใจยากครับผม ต้องลองดูครับผม

gttle

• member
กีตาร์ผม side dot เป็น fret 12 แต่ช่างลง inlay ที่เป็นลายเซ็นตรง fret 13 คนมาเล่นโดนวางยามึนทุกราย 555......จริงๆปกติจะดู side dot กันแต่ถ้าเหลือบไปเห็น inlay จะนึกว่าตรงนั้น fret 12