Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Takamine รุ่น gc5 กับ Martinez mcg48c  (อ่าน 2235 ครั้ง)

A Thanadol

• member
Takamine รุ่น gc5 กับ Martinez mcg48c
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 20:32:05 »
สอบถามผู้รู้หรือผู้ที่เคยผ่านมือว่าระหว่าง 2 ตัวนี้ Takamine ไม้หน้าสปรู้ซ ส่วน Martinez ไม้ซีด้าร์ ถ้าไม่ได้เล่นเพลงคลาสสิค แต่ใช้เล่นเพลงป็อปทั่วๆไป ควรเลือกตัวไหนดีครับ

P5398

• member
Re: Takamine รุ่น gc5 กับ Martinez mcg48c
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:08:57 »
เรื่องเสียง ผมไม่เคยลองtakamineนะครับ เเต่ผมคิดว่าหากต้องการกีตาร์สายไนลอน martinez น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าเนื่องจากbrandนี้ถนัดการทำกีตาร์สายไนลอนอยู่เเล้ว เเต่takamineน่าจะถนัดสายเหล็กมากกว่า
ผมใช้model 95s อยู่ครับต้องยอมรับว่าเสียงดีคุ้มราคามากครับ
เเต่กีตาร์brand martiez หาอะไหล่ซ่อมยากมากคร้บ(เมื่อปีที่เเล้วไม่รู้ตอนนี้เป็นอย่างไร)เพราะตัวเเทนจำหน่ายไม่เอาเข้ามา เช่นหากลูกบิดเสียต้องจ้างช่างเจาะกีตาร์ใหม่ วุ่นวายมากครับ

ปล.เเนะนำให้ลองดูมือสองด้วยนะครับ เพราะงบหนึ่งหมื่นก็ถือว่าสูงพอจะซื้อรุ่นที่เสียงดีกว่านี้ได้มากเลยครับ

P5398

• member
Re: Takamine รุ่น gc5 กับ Martinez mcg48c
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:20:00 »
เเต่ถ้าดูจากspec เเล้วtakamineดูดีกว่าครับ เพราะback side เป็น rosewood (ผมชอบเสียงมากกว่าmahogany)

nuchinge

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 17:47:40 »
ไม้ cedar เสียงดังเล่นง่ายกว่า spruce เยอะครับ ผมมี cedar ที่ราคาถูกว่าตัว spruce 2เท่าตัว เสียงดังมากแต่ขาดน้ำหนัก ใสกรุ่งกริ๊ง แต่ตัว spruce ต้องเล่นให้เต็มเสียง ถึงจะแน่นและใส คิดจะเอามาเล่นๆไม่ตั้งใจ เสียงไม่ค่อยออกครับสู้ cedar ไม่ได้ทั้งที่ราคาแพงกว่าถึง 2 เท่า ไม้หลังเป็น rosewood ทั้งคู่

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 22:56:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมได้ลอง takamine แล้ว รู้สึกเสียงมันอุ่นๆ นวลๆ ทุ้มๆ ซึ่งก็ชอบนะ แต่ยังไม่มีโอกาสลองไม้หน้าซีด้าร์ ที่เค้าว่าแค่สะกิดมันก็ดัง เสียงคมๆ เด้งๆ กว่าสปรู้ส เปรียบเทียบกันเลยสักที

Student

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 15:48:01 »
Martinez ทำกีตาร์สายไนล่อนได้ดีมากๆครับ
ตอนนี้ได้ข่าวมาว่า มีโปรโมชั่นลด 30% ทุกรุ่นด้วย
น่าจะหาโอกาสไปลองนะครับ