Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไง ถ้ากีต้าร์โปร่ง ไม้ laminate ราคาสูงกว่าไม้ solid  (อ่าน 3138 ครั้ง)

lowpro

• member

ผมมีข้อข้องใจ อยากได้แชร์ความเห็นจากน้าๆพี่ๆ ครับ คืออยากถามความเห็นว่า
คิดอย่างไง ในกรณีที่ กีต้าร์โปร่ง ไม้ laminate ราคาสูงกว่าไม้ solid

เป็นน้าๆ พี่ๆ จะซื้อ solid ที่ถูกกว่า หรือจะซื้อ laminate ที่แพงกว่า
อะไรเป็นเงื่อนไขในการตัดสินใจ ครับถ้าต้องเลือกระหว่างสเปค 2 แบบนี้

แล้ว laminate เนีย มันเสียงดีกว่า solid ได้จริงๆ หรือครับ?

ผมเนี่ยยยยยยย อยากรู้ใจพี่ๆน้าๆ จิงๆ  ;D

uncle nok

• member
เกี่ยวกับยี่ห้ออย่างเดียวครับ ไม่ว่าจะไม้อัดหรือไม้แท้ ลางคนซื้อมาแล้วผิดหวัง แต่ต้องทนฝืนกลืนกล้ำ ทั้งๆที่ราคา กะคุณภาพเสียง ไม่สมดุลย์ กันเลย แต่ต้องหลอกตัวเอง เพราะยี่ห้อนี้เขาว่า ดี

springwaltz

• member
  • Vet Med
ลอง laminate ของ K.Yairi ,Asturias ดูครับแล้วจะได้คำตอบด้วยตัวเอง ถ้าlaminateที่มีวิธีการทำกีตาร์ที่ประณีตเหมือนสองแบรนด์นี้ผมไม่สนเลยว่าจะเป็นlaminateครับ

guitar_import

• member
ผมคิดว่าขึ้นกับการใช้งานเป็นหลัก กีตาร์Top solidถ้าภาคไฟฟ้าดีแล้วราคามันสูงกว่าAll solidก็ไม่ใช่เรื่องแปลก อีกทั้งมันยังเหมาะสำหรับเอาไว้ลุยเล่นตามร้านด้วยเพราะไม้Laminateมันไม่ค่อยหอนเวลาออกแอมป์

แต่ถ้าซื้อมาเล่นเสียงเปล่าไม่ออกแอมป์ เล่นอยู่บ้านเวลาเหงาๆ แน่นอนว่าผมคงเลือกAll solidเพราะมันได้เสียงของความเป็น"ไม้"มากกว่า ยิ่งเล่นบ่อยๆเสียงยิ่งดีขึ้นไปเรื่อยๆ

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
มันมีปัจจัยหลายอย่างครับ ผลิตจีน หรือผลิตญี่ปุ่น ค่าแรงอะไรต่างๆ
ผมไปลอง all solid จีน หรือ top&back solid ญี่ปุ่น เสียงไม่ค่อยได้เรื่องก็เจอเยอะ
หรือ top solid ญี่ปุ่นที่ดีกว่าก็มีครับ แต่ถ้าเป็นกีต้าร์ระดับบนๆแล้วผมไม่ปฏิเสธครับแทบทุกยี่ห้อ
all solid แทบจะหมดเลย

kiti guitar

• member
laminate ราคาสูงๆเสียงดีมีเยอะ ครับ
top solid หรือ all solid ราคาเบาๆ เสียงแย่ๆก้อมีไม่น้อย

เอาเป็นว่าขอเลือก all solid (เสียงดีๆดีกว่าครับ) ถูกแพงกว่ากันไป

laminat แบรนด์ ดังๆเสียงดีกว่าtop solid หรือ all solid มีแน่นวลครับ(เช่นยี่ห้อ W, ยี่ห้อT,)

คหสต.จากที่ได้เจอมานะครับ
vintage guitar

TOM1869

• member
1. คิดอย่างไง กรณีกีต้าร์โปร่ง ไม้ laminate ราคาสูงกว่าไม้ solid
-  ถ้ายี่ห้อ เดียวกัน เป็นเรื่องแปลกครับ

2. น้าๆ จะซื้อ solid ที่ถูกกว่า หรือจะซื้อ laminate ที่แพงกว่า
อะไรเป็นเงื่อนไขในการตัดสินใจ ถ้าต้องเลือกระหว่างสเปค 2 แบบนี้
- ยี่ห้อ เสียง และราคาครับ

3. แล้ว laminate เนี่ย มันเสียงดีกว่า solid ได้จริงๆ หรือครับ?
-  ขึ้นกับ ยี่ห้อ อะไร กับ ยี่ห้อ อะไรครับ

4. ผมเนี่ยยยยยยย อยากรู้ใจพี่ๆน้าๆ จิงๆ
-  ผมมันพวก หลายใจครับ
Line id: 081-8718003

Piyawat.H

• member
-  เสียงกีต้าร์จากไม้ลามิเนต บางรุ่นได้รับความนิยมและราคาแพงกว่าไม้ออลโซลิดก็มีมากครับ เช่น FG-140,FG180,Morris W-50-60-80 หรือ K.Yairi อีกหลายรุ่น
-  การจะตัดสินใจว่าซื้อหรือไม่อยู่ที่สถานะการณ์ และงบประมาณในมือ ที่สำคัญคือจุดประสงค์ในการยอมจ่าย
-  เสียงกีต้าร์จากไม้ laminate จะดีกว่าหรือไม่ดีกว่าไม้ all solid อยู่ที่ความพึงพอใจในการรับรู้จากการได้ยิน และพอใจในการยอมจ่ายเงินซื้อ เช่น K.Yairi เสียงดีจริง
-  ในใจของผู้ซื้อทุกคนก็คือเงินในมือว่าเราสามารถซื้อได้ในระดับไหน

-  ปัจจัยหลักที่ทำให้กีต้าร์ไม้ลามิเนท ราคาสูงกว่ากีต้าร์ไม้ออลโซลิต ( บางรุ่น บางยี่ห้อ )  ก็คือ แบรนด์อิมเมจน์และเทรดมาร์ค ( ภาพลักษณ์ และเครื่องหมายการค้า )

กฤษณ์

• member
ถ้าเป็นกีตาร์โปร่งยี่ห้อเดียวกันโดยทั่วไปแล้วผมยังไม่เคยเห็นกีตาร์โปร่งสายเหล็กที่ทำด้วยไม้ laminate ราคาสูงกว่าไม้ solid ยกเว้นรุ่น reissue ของรุ่น all laminate ดั้งเดิมที่มีคุณค่าทางประวัติศาสตร์ครับ

อย่างรุ่น Reissue ของ Gibson J-160E นี่ราคาก็เกินแสน ถ้าเป็นรุ่น Limited Edition อย่างรุ่น John Lennon's 70th Anniversary Museum Edition นี่ราคาเกือบห้าแสนก็มีคนซื้อครับ ถ้าเป็นตัวของ John Lennon นี่มีคนซื้อไปในราคาแปดสิบกว่าล้านบาทซึ่งเป็นราคากีตาร์ที่แพงที่สุดในปัจจุบัน

เสียงเปล่าของ J-160E all laminate นั้นค่อนข้างบางเบาและแทบจะไม่มีเสียงของเนื้อไม้แต่ผมว่ามันก็เพราะไปอีกแบบนะ

<a href="http://youtu.be/qb76kunScJI" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/qb76kunScJI</a>

กีตาร์ลามีเนตทั้งตัวอีกรุ่นที่ขึ้นหิ้งกีตาร์อมตะก็คือ Yamaha FG180 ป้ายแดง ถ้าสภาพดี (ซึ่งหายากมาก) ราคาแพงกว่า all solid ที่ผลิตในจีนแน่นอนครับ

Yamaha FG180 ใช้ laminated top ที่ไม่เหมือนกีตาร์ราคาถูกทั่วไปเพราะเขาใช้ไม้ spruce แท้สองชั้นประกบกันจนมีหลายคนเข้าใจว่าเป็น solid top เพราะเห็น grain ของไม้วิ่งลงไปด้านล่าง

ความจริงแล้วการทำลามีเนตแบบนี้ก็คงแพงเอาเรื่องสำหรับผู้ผลิตกีตาร์ทั่วไปแต่ในยุคนั้น Yamaha เป็นผู้ผลิตเปียโนรายใหญ่ที่สุดในโลก การทำ soundboard เปียโนนั้นเขาใช้ไม้ solid spruce ขนาดกว้าง 4" มาประกบกัน ดังนั้นแทนทีเขาก็เลยเอาเศษไม้ที่เหลือมาต่อกันสี่ชิ้นเพื่อเป็นแผ่นล่างของไม้หน้า เสียงนั้นก็ใกล้เคียงไม้ solid แถมยังไม่แตกร้าวง่ายๆอีกด้วย

ผมไม่มียามาฮ่าป้ายแดงยุค '60s เพราะยังไม่เคยเจอตัวที่สภาพดีและไม่เคยโดนถ่วงคอเลยซักตัว ที่มีอยู่ก็เป็นรุ่นครบรอบสามสิบปีของ FG180 ที่ผลิตโดย Yamaha Japan Custom Shop และขายในญี่ปุ่นเท่านั้น รุ่นนี้ราคามือสองแพงกว่ารุ่น all solid ครบรอบห้าสิบปีที่ผลิตเมืองจีนแน่นอน ลองฟังเสียงดูครับ

<a href="http://youtu.be/9bFDQ9YJzbM" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/9bFDQ9YJzbM</a>

<a href="http://youtu.be/IODfvujKvT0" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://youtu.be/IODfvujKvT0</a>

THAWAT JAITHIANG

• member
ขอบคุณสำหรับคำถามคำตอบ ความรู้เพิ่มพูน

สำหรับ ผม ก็ต้องมีคุณค่าความสำคัญทางประวัติศาสตร์ต้องแบบแก่เก๋าแต่ยังแข็งแรงมาก ในสถาวะสถานะ(ทางการเงิน)บนโลกจริงที่เป็นอยู่ ก็ถึงจะหันมามอง laminate

mai_911

• member
กีต้าร์มันต้อง เล่น และ สัมผัส อ่ะครับน้า

ถ้าลองแล้วชอบ แล้วจ่ายได้เหมาะสม ผมว่าน้าก็ยอมจ่าย

samaklen

• member
อยู่ที่การออกแบบของคนทำครับ วัตถุประสงค์ไม่เหมือนกัน
ในกรณีลามิเนตราคาแพง มักจะใช้ไม้จริงสองชนิดประกบกัน เพื่อคุณลักษณะของเสียง
มากกว่าที่จะลดต้นทุนครับ

oocl

• member
laminate มีหลายประเภท อย่ามโนว่ามันคือ เศษไม้มากบดๆแล้วก็อัดเป็นแผ่น เวลาทำกีตาร์มันมีเทคนิคแบบอื่นด้วย แต่เมื่อมีไม้มากกว่า 1 ชิ้น เขาจึงเรียกว่า laminate
Asturias เป็นหนึ่งตัวอย่าง ครับ ราคาเกือบ 100,000 ลองไปเที่ยบกับ all solid ตัวละ 20,000 ดูสิครับ เสียงต่างกันแบบสุดๆ คือจะบอกว่า มันมีปัจจัยอื่นๆมากกว่าคำว่า laminate กับ solid ครับ มันอยู่ที่ "ใครทำ แล้ว ทำอย่างไร" ด้วย