Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สัมผัสการเล่นกีต้าร์ 3/4 กับกีต้าร์ปกติ  (อ่าน 3985 ครั้ง)

A Thanadol

• member
น้าๆครับ กีต้าร์ 3/4 กับกีต้าร์ไซส์ปกติ ความกว้างหรือระยะห่างเฟร็ตบอร์ดแต่ละช่องมันเท่ากันหรือเปล่าครับ หากแคบกว่าเวลาเล่นมันจะถนัดมือมั้ย คือหมายถึงเวลาจับคอร์ดต้องกางนิ้วน้อยกว่าเล่นกีต้าร์ไซส์ปกติ พอดีไม่เคยลองจับน่ะครับ เห็นรีวิวกีต้าร์ anuenue แล้วสวยแปลกตาดีครับ

virgoromance

• member
Re: สัมผัสการเล่นกีต้าร์ 3/4 กับกีต้าร์ปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 13:11:37 »
เรื่องเลนจ์ไม่ต่างกันมาก
ส่วนเรื่องขนาด บอดี้ขนาด 3/4 มันก็ใกล้เคียงกับไซส์ปกติของกีตาร์คลาสสิค
ถ้าจับสายเหล็กแล้วมาจับสายเอ็นแบบความรู้สึกเฉยๆ ก็ไม่เป็นปัญหาทางความรู้สึกเวลาเล่น
จาริกรอบใจตน

mai_911

• member
Re: สัมผัสการเล่นกีต้าร์ 3/4 กับกีต้าร์ปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 15:56:20 »
ไม่ต้องปรับตัวมากครับ แต่เล่นนานๆจะถนัดหรือเปล่านี่แล้วแต่คนครับ

kmtc

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 16:44:25 »
ปรับแค่ระยะของสเกลที่มันสั้นลงนิดหน่อย แต่ถือว่าปรับน้อยมาก แป๊ปเดียวก็คุ้นมือแล้วครับ แต่ถ้า baby size อันนี้ปรับเยอะครับ
aNueNue ผมซื้อมาแล้วรุ่น All mahogany ครับ เล่นแล้วมันโดนใจเสียง โทนแบบนี่เคยเห็นมือกีตาร์ญีปุ่นชอบเล่นกันใน youtube
มันไปทางใสๆ โน็ตไปทางสว่างๆ เป็นเม็ดๆ สนุกมือดีครับ เสียงสู้กับพวก top solid หลายยี่ห้อได้สบายๆครับ

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 20:18:52 »
อืม ถ้างั้นก็คงปรับตัวไม่มาก แล้วกีต้าร์ Taylor gs mini , Martin dreatnot junior , Veelah mini camper นี่คือไซส์ 3/4 ใช่มั้ยครับ

oasis1997

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 13:23:19 »
Martin Dreadnought junior เป็น 15/16 ครับ  :D

ส่วนveelahกับTaylorไม่ทราบครับ

A Thanadol

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2017, 22:19:53 »
ผมจัด veelah minicamper koa-e มาแล้วครับ เพราะถูกใจลายไม้ koa เล่นตอนแรกไม่ถนัดเลย จับคอร์ดบอดไปหมด พอผ่านไป 3-4 วันเริ่มคุ้นมือแล้วครับ เล่นแล้วไม่อยากวางเลย หยิบจับคล่องง่ายดีด้วยเพราะเล็กเบา กับพกพาสะดวกใส่รถไปทำงาน ตจว. สบายเลยครับ อ้อแล้วเสียงดีมากด้วยขอบคุณทุกความเห็นในบ้านไม้ด้วยนะครับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 10:50:32 »
ใช้ไปนานๆแล้วพอกลับไปเล่นsizeปกติจะมีอาการงงสักพักครับ เพราะช่องระหว่างเฟรตมันแคบกว่าsizeปกติ แต่กีตาร์sizeเล็กเป็นกีตาร์ที่เล่นสนุกครับ สามารถใส่สายเบอร์13ได้โดยที่เล่นแล้วรู้สึกว่านิ่มมือ

samaklen

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 11:39:11 »
ต้องลองเล่น Guitarlele สักพักครับ
เล็กเกิ้น..แต่สนุกดีครับ
อะไรที่ต้องถ่างนิ้วเล่นยาก ๆ ในตัวใหญ่
พอเป็นตัวเล็กนี่สนุกมาก แต่ยัดนิ้วลงเฟรทลำบากหน่อย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2017, 17:34:01 »
น้าๆครับ กีต้าร์ 3/4 กับกีต้าร์ไซส์ปกติ ความกว้างหรือระยะห่างเฟร็ตบอร์ดแต่ละช่องมันเท่ากันหรือเปล่าครับ หากแคบกว่าเวลาเล่นมันจะถนัดมือมั้ย คือหมายถึงเวลาจับคอร์ดต้องกางนิ้วน้อยกว่าเล่นกีต้าร์ไซส์ปกติ พอดีไม่เคยลองจับน่ะครับ เห็นรีวิวกีต้าร์ anuenue แล้วสวยแปลกตาดีครับ
เรียนน้า A Thanadol
สเกลไม่เท่ากัน แต่ไม่น่ามีปัญหาครับสำหรับไซส์ 3/4 กับไซส์ปกติครับ

แต่ถ้าไซส์เล็กกว่านี้อาจจะมีปัญหาบ้างเล็กๆ น้อยๆ ในเรื่องจับแล้วไม่ถนัดและนิ้วล้นเฟรตบ้าง บางครั้งถ้าไซส์เล็กและช่วงระหว่างสายชิดกันมากขึ้นเวลาเล่นสายอาจกระทบเล็บของนิ้วอื่นเกิดเสียงน่ารำคาญก็เคยพบครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นอาจต้องใช้ความชำนาญและพิถีพิถันและปรับความรู้สึกเวลาเล่นสักหน่อยครับ

ส่วนไซส์ 3/4 นั้น ผมว่าไม่น่ามีปัญหาครับ อาจเพียงปรับความรู้สึกบ้างเล็กน้อยเท่านั้น หาโอกาสไปลองเล่นเปรียบเทียบกันดูซิครับ